Có nên đầu tư mạnh vào điều khiển tự động trên ô tô hay không ????

myfuture22101994
Bình luận: 16Lượt xem: 1,602

myfuture22101994

Tài xế O-H
chào các bác .Em là sinh viên năm 4 ngề xác định là nghề ô tô rồi nhưng mà kinh nghiệm kiến thức thì nói thẳng và thật là chưa có gì .Mà ô tô = cơ khí + điện điều khiển .Cơ Khí đã đạt tới cảnh giới của sự hoàn hảo còn mỗi bên điện điều khiển thì thấy các bác nhà ta đôi khi làm mò .Em đang muốn đi học thêm 1 bằng về tự động hóa liệu có nên không các bác .hoc hệ buổi tối xác định là tự học là chính ..Có bác nào ở đây rành về điện điều khiển thì cho em một lời khuyên F1

4wheelspin

Tài xế O-H
Chưa đi làm mà đã tự tin cơ khí hoàn hảo, quả là xưa nay hiếm, giáo sư công nghệ đóng cái đinh vào tường còn đóng vào tay nữa là

MR.CintM

Tài xế O-H
Chưa đi làm mà đã tự tin cơ khí hoàn hảo, quả là xưa nay hiếm, giáo sư công nghệ đóng cái đinh vào tường còn đóng vào tay nữa là
Em nghĩ bác ý tự tin trên lý thuyết.. Cũng có thể giỏi trên lý thuyêt thì khi ra ngoài nhìn 1 lần là tư duy trong đầu rồi. Như bác nói.. Đúng là hiếm :D:D

huynguyenmbv

Tài xế O-H
làm cái nào ít người làm được thì mới mong thành công. Một nữa vấn đề thôi. Làm gì thì cũng hãy có mục tiêu. Nghe đầu tư có vẻ ghê gớm, thế"vốn" chú có bao nhiêu???

VanHoangNguyen

Tài xế O-H
Thời buổi công nghệ hiện đại ,như bác @huynguyenmbv nói , thế"vốn" chú có bao nhiêu??? (đầu tư máy móc ,không phải là ít tiền )
Mình là dân hai lúa ,xử dụng máy tính bàn ,có lúc máy hiện lên yes & no ,cũng chưa biết chọn cái nào,hihi ,cho nên ,trên tiêu đề chữ "Có lên " và ".Em là sinh viên năm 4 ngề " là hiểu thành nghĩa khác đấy

4wheelspin

Tài xế O-H
Thời buổi công nghệ hiện đại ,như bác @huynguyenmbv nói , thế"vốn" chú có bao nhiêu??? (đầu tư máy móc ,không phải là ít tiền )
Mình là dân hai lúa ,xử dụng máy tính bàn ,có lúc máy hiện lên yes & no ,cũng chưa biết chọn cái nào,hihi ,cho nên ,trên tiêu đề chữ "Có lên " và ".Em là sinh viên năm 4 ngề " là hiểu thành nghĩa khác đấy
Cụ này mắt vẫn còn tinh lắm, động viên cháu nó học đi, có năng khiếu đấy, chưa học điện mà còn biết các cụ chỉ toàn làm mò.

myfuture22101994

Tài xế O-H
các bác hiểu sai ý em rồi .ý em là cơ khí của thế giới đã đạt tới trình độ hoàn hảo nên bây h dân ta chỉ có làm theo tháo lắp ....thôi .chứ em đã biết mọe gì đâu .

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Ồ, nếu đã định thế thì cứ thế mà làm, tuổi trẻ mà, lo gì. Học cho thật ngon, nếu không ổn thì lại học tiếp cái khác cũng được. Học điện xong học cơ khí sau cũng được

Cai banh xe

các bác hiểu sai ý em rồi .ý em là cơ khí của thế giới đã đạt tới trình độ hoàn hảo nên bây h dân ta chỉ có làm theo tháo lắp ....thôi .chứ em đã biết mọe gì đâu .
- Cảnh giới là người khác đạt chứ mình đã đạt đâu
- Thế bác nghĩ, phần điện thì làm được gì ngoài tháo, lắp nào

Cai banh xe

Tôi đoán ý bác là nói về sự cẩn thận, tỉ mỉ, phải không? Hai cái đó mà còn thiếu thì đừng nên học điện, bác nhỉ

angell-auto

Tài xế O-H
chào các bác .Em là sinh viên năm 4 ngề xác định là nghề ô tô rồi nhưng mà kinh nghiệm kiến thức thì nói thẳng và thật là chưa có gì .Mà ô tô = cơ khí + điện điều khiển .Cơ Khí đã đạt tới cảnh giới của sự hoàn hảo còn mỗi bên điện điều khiển thì thấy các bác nhà ta đôi khi làm mò .Em đang muốn đi học thêm 1 bằng về tự động hóa liệu có nên không các bác .hoc hệ buổi tối xác định là tự học là chính ..Có bác nào ở đây rành về điện điều khiển thì cho em một lời khuyên F1
Chào bạn, mình cho bạn mấy lời khuyên như sau:
1. Bạn mới năm 4 nghĩa là còn hơn 1 năm nữa mới ra trường. Bạn nên bỏ thêm chi phí khoảng 2tr (cũng có thể khoảng 1,5tr) đăng ký học thêm 1 khoá cao đẳng hoặc trung cấp nghề của 1 trường dạy nghề nào đó về công nghệ ôtô (đi học vui hơn ở trường đại học nhiều vì rất nhiều kiến thức mình được bổ sung). Cái này thực tế vì rất nhiều sinh viên sau khi ra trường lại quay trở lại đăng ký học thêm 1 lớp trung cấp nghề rồi mới đi làm.
2. Bạn học xong, ra trường và xin vào hãng làm. Chấp nhận thời gian đầu lương hơi thấp. Trong đó có tài liệu chuẩn của hãng và có thời gian để bạn nghiên cứu sâu về chuyên môn cũng như tự mình thực hành được. Khi bạn đã rành rẽ, hãy tính chuyện chuyển qua nghiên cứu các hãng khác. Trải qua khoảng 2 năm như vậy nữa bạn có thể tự tin thuê 1 mặt bằng và tự mình đứng lên làm ông chủ của 1 gara sữa chữa, tự mình kiếm tiền và thoả sức nghiên cứu + sáng tạo. Lúc này mới áp dụng các kiến thức đại học để tính chuyện cao hơn.
3. Đào tạo ở Việt Nam mình rất dở. Nếu bạn nào đã từng làm việc với KTV người Hàn chẳng hạn, rất giỏi..hỏi đâu cũng biết. Kiến thức mình yếu nên toàn bị bắt nạt.
4. Bạn còn trẻ nên bỏ thêm đôi 3 năm là bình thường. Hoặc bạn học xong khoá trường nghề này thì theo mình lúc ra trường bạn nên tìm hiểu hướng đăng ký đi sạng Nhật xuất khẩu lao động (chỉ đăng ký làm bên ngành Ôtô-bên đó công việc nhiều). Lương tháng khoảng 40tr, chấp nhận rèn bản thân thêm 3 năm về nước bạn có trong tay mấy trăm tr làm vốn + tác phong công việc + kiến thức rất ok.( Sợ lúc sang đó bạn lại không muốn về..:)). Đừng ảo tưởng ở Việt Nam ra trường kỹ sư yêu cầu lương phải 10tr..
Mấy lời khuyên này của mình là thực tế và rất tốt, tuy nhiên nhiều bạn lại cứ ảo tưởng về tấm bằng đại học nên không lưu tâm lắm..bạn nên suy nghĩ kỹ. Và toàn lời khuyên thiết thực nên đề nghị bạn đổ xăng :)

buithedao

Tài xế O-H
tho sua oto cach day hai chuc nam va ke ca ky su oto neu khong cap nhat kien thuc cong nghe oto hien dai thi khong the su ly duoc nhung benh cua xe hien dai bay gio.

Cai banh xe

tai sao lai chi la thao lap co chu ,neu ban hieu va co cong cu thi ban co the chay lai chuong trinh cho cac hop ECU thay the cac con chip dieu khien vvvvv
Bác có hiểu chạy lại chương trình là thế nào không? Ở mức độ thấp như nước mình, cái việc chạy lại chương trình thì chẳng khác mấy việc làm ở mấy cửa hàng điện thoại hay sửa máy tính thôi, còn ở trình độ cao như Tây làm, lập trình cho xe với đúng nghĩa của nó thì ở Việt nam bây giờ chẳng ai làm được luôn. Ở trình độ ấy, không hiểu về cơ khí, về động cơ, về máy móc, về điện thì khóc, chứ còn mấy thao tác kiểu bắt chước thì cũng chỉ tầm dưới của công nhân tin học của FPT (họ học rất kỹ, rất bài bản), ai chả bấm được

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên