Máy ủi KOMATSU D65E-12 chảy dầu cổ xả Turbo tăng áp

nhatchimai
Bình luận: 52Lượt xem: 23,354
Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

nhatchimai

Tài xế O-H
Mình có con máy ủi D65E-12 đang rất đau đầu về bệnh của em nó là chảy dầu nhớt ra rất nhiều ở cổ xả Turbo như hình dưới đây. Lịch sử của em nó là cách đây khoảng 6 tháng vừa đại tu động cơ, làm lại máy toàn bộ. Đồng thời với đại tu động cơ thì cũng thay ruột của em Turbo tăng áp. Nhưng từ đầu thay ruột turbo tăng áp em nó đã có hiện tượng chảy và ăn dầu nhớt, trong vòng 6 tháng từ lúc đại tu động cơ và thay turbo đã tiến hành bảo hành sửa chữa làm đi làm lại 5 lần turbo tăng áp nhưng vẫn không khắc phục được hiện tượng ăn nhớt ở turbo. Bình quân 2 đến 3 ngày làm việc là phải bổ sung khoảng 5 lít nhớt. Cách đây khoảng 1 tuần thì máy xả khói mù mịt và ăn nhớt kinh khủng, cứ một lần làm được khoảng 3-4 tiếng là tiêu hao khoảng 5 lít nhớt hoặc hơn. Xác định là do turbo hỏng mình đã cho thay ruột mới hoàn toàn. Ngày đầu tiên làm khỏang 3 tiếng máy vẫn có hiện tượng khói và ăn nhớt nhiều, ngày thứ 2 thì lại không bị khói nhưng có hiện tượng dầu nhớt cứ bị phun ra ở cổ xả của turbo. Mình đã cho tháo ra kiểm tra xem đường dầu hồi từ turbo ra có bị tắc hay không và xem đường vào turbo từ cổ xả động cơ và đường khí nạp có bị chảy dầu từ các đường này không thì thấy không vấn đề gì. Đến ngày thứ 3 lắp vào, bổ sung dầu nhớt cho làm tiếp thì dầu bắn ra từ cổ xả turbo và ra cả ống xả rất nhiều và không dám cho máy làm tiếp nữa. Thợ bên mình đã xác định chảy dầu như thế chỉ có thể là hỏng turbo mà thôi, vấn đề là bây giờ đem turbo đi kiểm tra tháo ra hết thì mọi thứ vẫn không có vấn đề gì và thợ bảo hành turbo nói rằng turbo còn bình thường không hỏng, chỉ có thể là động cơ có vấn đề. Còn một điều nữa là nếu như turbo lần trước hỏng thì máy khói nhiều, hao nhớt nhiều nhưng không bị chảy dầu ra như vậy nhưng từ khi thay turbo mới thì khói lại ít nhưng dầu nhớt thì chảy ra như cắt tiết. Bây giờ mình đang rất là đau đầu vì không biết rõ bệnh của em nó nguyên nhân chính xác là cái gì nữa, rất mong các cao thủ trên diễn đàn mổ giúp mình ca bệnh này.

nhatchimai

Tài xế O-H
Dầu không bị đốt mà chảy ra nhiều, qua ống xả bay lên gió thổi cả máy toàn dầu nhớt là dầu nhớt. Mong các cao nhân về động cơ chém nhiều giùm e

Ngutunguyen

Bằng lái Hạng "Vét đĩa".
Mình đã cho tháo ra kiểm tra xem đường dầu hồi từ turbo ra có bị tắc hay không và xem đường vào turbo từ cổ xả động cơ và đường khí nạp có bị chảy dầu từ các đường này không thì thấy không vấn đề gì.
Đã kiểm tra rồi thì khả năng "Hơi kém" do bó kẹt hoặc mòn xéc măng không cần bàn đến nữa roài.

Vậy thì cứ anh
"Tu sờ bô" mà "Rã" chứ biết "Chém" sao bây giờ!!??

lehoath1991

Tài xế O-H
bạn thử tháo cổ xả ra kiểm tra xem nào.nếu tata cả cùng chảy thì thay hẳn tuboo mới.mà nêua một cổ hoặc hai ba thì xecmang.nhưng khae năng cao theo mình là do hơi.ko phải tubo đâu bạn ạ.

dung969

Tài xế O-H
Về nguyên nhân hao dầu nhớt có mấy nguyên nhân sau:
1.Do bộ hơi ( bao gồm xi lanh, xéc măng, pít tông) có khe hở vượt quá giới hạn cho phép, hoặc bị kẹt xéc măng dầu trong trường hợp này khói có màu xanh.
2. Do turbo bị mòn xéc măng hoặc trục bị mòn hoặc tắc đường dầu về cate
3. Do phớt ghit xupap
Bạn cần kiểm tra kỹ, còn việc đại tu động cơ, hay sửa chữa turbo chưa thể khẳng định được chất lượng sau khi đại tu hay sửa chữa là đã tốt vì nó còn phụ thuộc vào chất lượng vật tư, phụ tùng, trình độ tay nghề của thợ
Bạn cần xác định rõ nguyên nhân thật chính xác thì việc thay thế, sửa chữa mới hiệu quả
Chúc bạn may mắn

buianhduy123456

Tài xế O-H
1.Do bộ hơi ( bao gồm xi lanh, xéc măng, pít tông) có khe hở vượt quá giới hạn cho phép, hoặc bị kẹt xéc măng dầu trong trường hợp này khói có màu xanh.
3. Do phớt ghit xupap
Bạn cần kiểm tra kỹ, còn việc đại tu động cơ, hay sửa chữa turbo chưa thể khẳng định được chất lượng sau khi đại tu hay sửa chữa là đã tốt vì nó còn phụ thuộc vào chất lượng vật tư, phụ tùng, trình độ tay nghề của thợ
Bạn cần xác định rõ nguyên nhân thật chính xác thì việc thay thế, sửa chữa mới hiệu quả
Chúc bạn may mắn
cụ này nói phải đấy...riêng em nghiên về cái phớt git xupap nhiều hơn.

nhatchimai

Tài xế O-H
3. Do phớt ghit xupap
Chúc bạn may mắn
Cảm ơn bạn đã ý kiến. Theo tôi đúng là vì có thể có nhièu nguyên nhân nên cần nhất là phải xác định đúng nguyên nhân nào.
Theo tôi nếu bị phớt ghít xupáp thì nó sẽ chảy dầu ở đường cổ hút hoặc cổ xả nhưng đã kiểm tra lại không thấy dấu hiệu dầu chảy ra ở các đường này
Về turbo đã tiến hành tháo ra kiểm tra thì trục và bạc vẫn mới y nguyên không có vấn đề gì, ngày mai mới tiến hành lắp vào kiểm tra lại không biết có được không. Còn ý kiến của bạn về vấn đề chất lượng phụ tùng thay thế và tay nghề thì mình cũng đồng ý là có thể vì cái này cũng khó kiểm tra

nhatchimai

Tài xế O-H
bạn thử tháo cổ xả ra kiểm tra xem nào.nếu tata cả cùng chảy thì thay hẳn tuboo mới.mà nêua một cổ hoặc hai ba thì xecmang.nhưng khae năng cao theo mình là do hơi.ko phải tubo đâu bạn ạ.
Vấn đề là vừa mới thay ruột xong mất hơn 4 củ mà chưa làm được mấy ngày nay lại mua turbo mới (hàng để thì cũng 7-8 củ) còn hàng xịn thì khaỏng 17 củ chắc là các xếp bên mình khó mà đồng ý điều này nên giừo kiếm turbo mới hơi khó bạn à? theo bạn nếu nghi ngờ do hơi thì có thể kiểm tra bằng cách nào vậy?

nhatchimai

Tài xế O-H
Đã kiểm tra rồi thì khả năng "Hơi kém" do bó kẹt hoặc mòn xéc măng không cần bàn đến nữa roài.

Vậy thì cứ anh
"Tu sờ bô" mà "Rã" chứ biết "Chém" sao bây giờ!!??
Theo ý của bác thì khả năng là do hơi kém nhưng tại sao lại rã và chém anh tu sờ bô hở bác ngutunguyen ơi? Nếu vấn đề do hơi thì cần chú ý kiểm tra ở những dấu hiệu nào vậy bác?

bao7329

Tài xế O-H
Cảm ơn bạn đã ý kiến. Theo tôi đúng là vì có thể có nhièu nguyên nhân nên cần nhất là phải xác định đúng nguyên nhân nào.
Theo tôi nếu bị phớt ghít xupáp thì nó sẽ chảy dầu ở đường cổ hút hoặc cổ xả nhưng đã kiểm tra lại không thấy dấu hiệu dầu chảy ra ở các đường này
Về turbo đã tiến hành tháo ra kiểm tra thì trục và bạc vẫn mới y nguyên không có vấn đề gì, ngày mai mới tiến hành lắp vào kiểm tra lại không biết có được không. Còn ý kiến của bạn về vấn đề chất lượng phụ tùng thay thế và tay nghề thì mình cũng đồng ý là có thể vì cái này cũng khó kiểm tra
cụ đã xác đinh các đường trên ra không ra dầu thỉ cỏn băn khoăn gì mà không thay cho em nó cái turbo mới

lehoath1991

Tài xế O-H
Vấn đề là vừa mới thay ruột xong mất hơn 4 củ mà chưa làm được mấy ngày nay lại mua turbo mới (hàng để thì cũng 7-8 củ) còn hàng xịn thì khaỏng 17 củ chắc là các xếp bên mình khó mà đồng ý điều này nên giừo kiếm turbo mới hơi khó bạn à? theo bạn nếu nghi ngờ do hơi thì có thể kiểm tra bằng cách nào vậy?
cái này thì bạn chỉ cần tháo cổ xả ra là biết ngay.mà nếu phân vân thì theo mình bạn nên bung mặt máy ra bạn a.còn ko thì tháo cổ xả.nổ máy xem ntn.cắt luôn đg hơi tu bo vào máy.để máy nổ ko tubo.nếu nhớt ra cổ xả thì chắn chắn hơi có vấn đề.có thể là lắp lộn xecmang một máy nào đó hoạc là hư xecmang dầu.

lehoath1991

Tài xế O-H
mà theo mình tubo hư thì nênthay.ko nên làn lại bạn ạ.chất lượng ko đảm bảo đâu.
cái này thì bạn chỉ cần tháo cổ xả ra là biết ngay.mà nếu phân vân thì theo mình bạn nên bung mặt máy ra bạn a.còn ko thì tháo cổ xả.nổ máy xem ntn.cắt luôn đg hơi tu bo vào máy.để máy nổ ko tubo.nếu nhớt ra cổ xả thì chắn chắn hơi có vấn đề.có thể là lắp lộn xecmang một máy nào đó hoạc là hư xecmang dầu.

nhatchimai

Tài xế O-H
Có lẽ là do turbo các bác ạ. Phục hồi sữa chữa không ăn thua , đang chờ để sắm cái mới. Đau lòng, tình hình sẽ tiếp tục thông báo anh em sau

nhatchimai

Tài xế O-H
Có lẽ là do turbo đểu thật bạn àh. Cổ xả đã kiểm tra và nổ thử không turbo không thấy dầu chảy ra đường này

nhatchimai

Tài xế O-H
cái thể loại tu bô này thì nên thay bạn ạ.ko nên khắc phục.thứ nhất là ko đảm bảo.thứ hai là ko đc lâu.đến tubo mới bạn đi mua ng ta còn ít bảo hành cho bạn ấy chứ.
Công nhận món turbo người ta ít dám bảo hành, mà nếu có cũng chỉ vài tháng. Qua trao đổi trên diễn đàn và thực tế hỏi ngoài nhiều người cũng khuyên turbo thì chỉ có thay mới thôi chứ phục hồi không đảm bảo. Nhìn em turbo cấu tạo thì đơn giản mà cũng phức tạp và khó sữa chữa thế không biết?

nhatchimai

Tài xế O-H
Sau một số ngày đau đầu, cân não lại phải đau lòng mua 1 turbo mới thay cho em nó rồi. Hiện tại đang chờ làm và theo dõi tình hình. Kết quả cụ thể thế nào sẽ thông báo cho anh em để biết và có thêm kinh nghiệm về món này

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên