Komatsu 120-3 lên dốc đi bình thường còn xuống dốc bị bó 1 bên

H
Bình luận: 10Lượt xem: 1,215

hiep311

Tài xế O-H
Mình đang sửa chữa máy komatsu 120-3 có bệnh lạ mong mọi người tư vấn giúp để anh em tham khảo. Khi máy di chuyển lên dốc hay đường bằng thì không vấn đề gì, dc 2 bên cân không lệch. Nhưng khi xuống dốc cao hay thấp đều có hiện tượng lạ là 1 bên di chuyển trái đi đc khoảng 1m là đứng khựng lại, nhả cần đạp ra rồi dc lại thì đi đc nhưng chỉ đc 1m lại bị như thế. Bệnh chưa gặp nên chưa có phương án xử lý mong cả nhà tư vấn giúp

hiep311

Tài xế O-H
Bạn nên tháo kiểm tra cụm van cân bằng ( couterbalance) của mô tơ di chuyển rồi
Cảm ơn bạn mình có kiểm tra qua và không thấy vấn đề gì, thậm trí mình đảo cả 2 mặt sau mô tơ của 2 bên nhưng vẫn như vậy. Máy lên dốc hoặc đường bằng thì dc ok. Cứ xuống dốc là bên dc đấy đi đc 1 đoạn lại đứng khựng lại
bạn kiểm tra lại khối van cân bằng di chuyển ở khối moto di chuyển đấy bạn nha . chúc bạn thành công?[/QUOTE cảm ơn bạn, mình thử kt xem thế nào

Ngutunguyen

Bằng lái Hạng "Vét đĩa".
Mình đang sửa chữa máy komatsu 120-3 có bệnh lạ mong mọi người tư vấn giúp để anh em tham khảo. Khi máy di chuyển lên dốc hay đường bằng thì không vấn đề gì, dc 2 bên cân không lệch. Nhưng khi xuống dốc cao hay thấp đều có hiện tượng lạ là 1 bên di chuyển trái đi đc khoảng 1m là đứng khựng lại, nhả cần đạp ra rồi dc lại thì đi đc nhưng chỉ đc 1m lại bị như thế. Bệnh chưa gặp nên chưa có phương án xử lý mong cả nhà tư vấn giúp
Cảm ơn bạn mình có kiểm tra qua và không thấy vấn đề gì, thậm trí mình đảo cả 2 mặt sau mô tơ của 2 bên nhưng vẫn như vậy. Máy lên dốc hoặc đường bằng thì dc ok. Cứ xuống dốc là bên dc đấy đi đc 1 đoạn lại đứng khựng lại
Lúc bắt đầu chạy áp suất tăng vọt lên thì chạy được "1 khúc", chạy ổn định a/s giảm xuống "Chết khựng" lại.

Bệnh này là do khi áp suất cao thì "Có cái gì đó" mới được "Làm kín" hoặc "Mở hết", a/s thấp thì "Hở" hoặc bị "Bó".

Cho nên lời khuyên ở đây là chỉ cho xe chạy lên dốc, nghiêm cấm chạy xuống dốc hoặc "Chạy 1 khúc phải nghỉ 1 khúc" mới "Bền xe".

CHUNG HUU

Tài xế O-H
Cảm ơn bạn mình có kiểm tra qua và không thấy vấn đề gì, thậm trí mình đảo cả 2 mặt sau mô tơ của 2 bên nhưng vẫn như vậy. Máy lên dốc hoặc đường bằng thì dc ok. Cứ xuống dốc là bên dc đấy đi đc 1 đoạn lại đứng khựng lai
Vậy bác đã thử đổi và loại trừ bơm ,ngăn kéo và trục trung tâm chưa ,em nghĩ với cach làm và kiểm tra bài bản là sẽ ra bệnh thôi

sk30uu

Tài xế O-H
Cụ bỏ hết lá phanh xem sao ,mà đứng khự lại áp suất lúc khự là bao nhiêu mất áp hay có áp

dung969

Tài xế O-H
Theo lỗi vẫn thuộc về cụm van cân bằng, bạn kiểm tra kỹ lại ( trong cụm van có van cân bằng- van kiểm tra- van an toàn) và van phanh nhé

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên