Cách kiểm tra bugi sấy

D
Bình luận: 78Lượt xem: 22,767

truyenminh705

Tài xế O-H
em thấy trên cái vỏ của bugi sấy nó bảo tuyệt đối không được thử trực tiếp với ác quy.
Nó bảo là chuyện của nó, anh em mình cảm thấy làm được thì cứ làm.
Cái bugi sấy cấu tạo bên trong chỉ đơn giản là lõi dây nhiệt thôi mà.
[MERGETIME="1429664550"][/MERGETIME]
em thấy trên cái vỏ của bugi sấy nó bảo tuyệt đối không được thử trực tiếp với ác quy.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
[MERGETIME="1429664550"][/MERGETIME]

Vâng, cứ nắm đúng bản chất thì chẳng phải xoắn gì, bác nhờ!

thuha13034

Tài xế O-H
bác lấy đèn thử ấy cái nào còn sáng thì ook cái nào k sáng là teo mà bác để ý mức độ sáng của đèn để đánh giá chất lượng của bugi nhế

sunt808

Tài xế O-H
Nhà sản xuất khuyến cáo không nên thử trực tiếp nhưng anh em vẫn làm không biết có ảnh hưởng gì không cụ nhỉ ?
theo em không việc gì cả bác à chỉ sợ làm bỏng mình thôi ,trước em có làm cho mấy em máy cày hay xe nâng loại cơ sấy bằng chìa khóa luôn ấy ,em thường đưa lên taplo một con sấy cho bác tài sấy khi nào con sưởi đỏ đầu và đốt luôn điếu thuốc là có thể khở động xe bác à .tiện và có điếu thuốc vừa làm vừa hút nhả bác à.

ngocanh_102

Tài xế O-H
theo em không việc gì cả bác à chỉ sợ làm bỏng mình thôi ,trước em có làm cho mấy em máy cày hay xe nâng loại cơ sấy bằng chìa khóa luôn ấy ,em thường đưa lên taplo một con sấy cho bác tài sấy khi nào con sưởi đỏ đầu và đốt luôn điếu thuốc là có thể khở động xe bác à .tiện và có điếu thuốc vừa làm vừa hút nhả bác à.

Sáng kiến của cụ hay nhỉ ?

quang duy nang

Tài xế O-H
Kiểm tra bugi xông còn tốt hay hư có 2 cách:
Cách 1: Nhúng ít nhót hoặc dầu vào đầu bugi xông sau đó đấu điện + ắcquy vào cọc của bugi xông và âm với vỏ bugi nếu tốt thì có nhớt hoặc dầu cháy ở đầ bugi
cách 2: Dùng đồng hồ VOM kiểm tra điện trở của bugi xông bằng cách đo cọc bugi và vỏ bugi nếu thông là tốt

quang duy nang

Tài xế O-H
kiểm tra bugi xông có 2 cách:
cách 1: Kiểm tra bằng đồng hồ VOM bật thang ôm đo điện cọc dương và vỏ bugi nếu thông là tốt
Cách 2: dùng bình ắc quy nối bugi vào cọc dương và vỏ vào cực âm nếu đầu bugi nóng lên là tốt

Vanhoa88

Tài xế O-H
Bác chỉ e c
Bác chỉ e cách nối đi

HyundaiPorter2

Tài xế O-H
kiểm tra bugi xông có 2 cách:
cách 1: Kiểm tra bằng đồng hồ VOM bật thang ôm đo điện cọc dương và vỏ bugi nếu thông là tốt
Cách 2: dùng bình ắc quy nối bugi vào cọc dương và vỏ vào cực âm nếu đầu bugi nóng lên là tốt
Thông chưa chắc đã tốt đâu cụ. Giá trị tương đối của nó khi dùng đồng hồ đo là 2,9-3 ohm. Những con chết có giá trị vô cùng hoặc thấp hơn giá trị tiêu chuẩn trên
Đầu bugi nóng lên chưa chắc còn tốt. Ví dụ bugi dùng lâu ngày sợi đốt bị co lại đo nó còn 1 ohm cụ cấp nguồn cho nó xem, nó chỉ hơi hồng tí là thôi. Còn nếu điện trở khoảng 4 ohm cụ cấp điện nó không hồng mà chỉ hơi hóng nhẹ

VanManh326

Tài xế O-H
Các cụ cho e hỏi ở xe máy dầu . mình kiểm tra như thế nào là biết bugi sấy còn sống hay đã chết ạ?.
Thanks các cụ .mong được giúp đỡ.

View attachment 100697
Bác có thể đo bằng đồng hồ vạn năng với thang đo điện trở cho nhàn. Khi có trở tầm vài kilo ôm là ok mà bác. 1 đầu đo vào vỏ ren bugi sấy 1 đầu đo tiếp xúc cọc dương của bugi. Vì về nguyên lý nó cũng giống bóng sợi đốt và mai so siêu nước bác ạ nên nếu đứt là k có trở. Ý kiến cá nhân e, mong đc giao lưu

Cai banh xe

Bác có thể đo bằng đồng hồ vạn năng với thang đo điện trở cho nhàn. Khi có trở tầm vài kilo ôm là ok mà bác. 1 đầu đo vào vỏ ren bugi sấy 1 đầu đo tiếp xúc cọc dương của bugi. Vì về nguyên lý nó cũng giống bóng sợi đốt và mai so siêu nước bác ạ nên nếu đứt là k có trở. Ý kiến cá nhân e, mong đc giao lưu
Có thể nói rằng, bác chưa hề kiểm tra bugi sấy máy dầu bao giờ, và cũng ít làm về điện. Bác không nên tư vấn những thứ mà bác không biết rõ, hoặc chỉ nghe nói

HyundaiPorter2

Tài xế O-H
Rất nhiều người hiểu sai về đồng hồ vạn năng đo ohm. Thế nào là không có trở, không có trở nghĩa là trở bằng 0, mà trở bằng không nó chỉ có trong ví dụ điều kiện lý tưởng để làm thí nghiệm và viết trên lý thuyết. Điều kiện bình thường trở bao giờ cũng lớn hơn 0.
Nếu đứt thì trở là vô cùng nhé

Cai banh xe

Rất nhiều người hiểu sai về đồng hồ vạn năng đo ohm. Thế nào là không có trở, không có trở nghĩa là trở bằng 0, mà trở bằng không nó chỉ có trong ví dụ điều kiện lý tưởng để làm thí nghiệm và viết trên lý thuyết. Điều kiện bình thường trở bao giờ cũng lớn hơn 0.
Nếu đứt thì trở là vô cùng nhé
Thì đa số là nghe nói thôi mà, ít người nghĩ sâu sâu lắm, đa số hời hợt bác ạ

huubac@

Tài xế O-H
cung tham gia góp ý chút,buzi sấy ngâm điện lâu chưa hỏng đc,mình dùng buzi sấy để chế mỏ hàn phong khi mất điện.vai con kia 1,4t dính sấy ca ngày chưa hỏng.còn kiểm buzi thường mình dùng đồng hồ đo trước.R của nó lúc mới khoang 1 đến 3 ôm.R càng cao thi buzi càng kém .thấp 0,5 -0 ôm thi buzi bị chập,bị chập thi mạch sấy sẽ mất điện.nên so sánh giá trị của các buzi trên xe với nhau.khi đo chưa chắc ăn thi kết hập thêm đưa điện trực tiếp vào.kinh nghiệm quan sát tia lưa khi đưa điện vào buzi.nhiều xe tháo đc cái buzi ra ngoài đâu phải rễ đâu,trên xe còn kiểm tra nguồn điên tới buzi đc bao nhiêu vôn.dòng xe 12v thi đạt 10v trỏ lên dc,thoi gian 5s-15s tuy theo nhiệt độ nước máy.có j ném đá nhẹ tay

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên