Mọi người bắt bệnh con Sirius giúp mình với

D
Bình luận: 11Lượt xem: 3,920

DViet

Tài xế O-H
Tình hình là con si của mình dạo này hay bị đứt cầu chì và chết máy giữa đường . Đang chạy bình thường thì giàn đèn , kim xăng đều tắt máy nổ lụp bụp như hết xăng mà k biết bị sao ? Xăng còn hơn nửa bình . Mình thay lần này là cầu chì thứ 4 rồi . Có bác nào biết hay từng bị như thế chỉ giúp mình cách khắc phục với . Mình cảm ơn nhiều

duahau81

Tài xế O-H
1. Bác kiểm tra lại hết dàn điện đi nhất là chỗ cổ lái dây điện dễ bị bong tróc nhất...
2. Bác kiểm tra tất cả các cục cao su gắn bóng đèn trên tap-lo đồng hồ, cao su này nếu bác đi lâu ngày lão hóa nhão ra cũng dẫn đến chập điện giữa 2 cực của các bóng đèn bàn thờ (tap-lo)
3. Bác cũng có thể kiểm tra thêm ngay tại mấy cái chân của cục sạc Si, do đc thiết kế nằm ngay giữa sườn và quay ngược ra phía trước nên rất dễ bị đọng nước khi đi mưa hay rửa xe dẫn đến ngắn mạch nẹt lửa làm đứt luôn chân sạc hoặc chập mạch....Bác kiểm tra kỹ chỗ đó xem sao nhé.

DViet

Tài xế O-H
1. Bác kiểm tra lại hết dàn điện đi nhất là chỗ cổ lái dây điện dễ bị bong tróc nhất...
2. Bác kiểm tra tất cả các cục cao su gắn bóng đèn trên tap-lo đồng hồ, cao su này nếu bác đi lâu ngày lão hóa nhão ra cũng dẫn đến chập điện giữa 2 cực của các bóng đèn bàn thờ (tap-lo)
3. Bác cũng có thể kiểm tra thêm ngay tại mấy cái chân của cục sạc Si, do đc thiết kế nằm ngay giữa sườn và quay ngược ra phía trước nên rất dễ bị đọng nước khi đi mưa hay rửa xe dẫn đến ngắn mạch nẹt lửa làm đứt luôn chân sạc hoặc chập mạch....Bác kiểm tra kỹ chỗ đó xem sao nhé.
Bác nghiên cứu cách khác dùm chứ mình mới làm như bác nói thấy tất cả đều ổn , đi được buổi chiều là bị lại . Đang chạy bị đứt cầu chì , lên ga k được rồi tắt mắt đột ngột .
Mình vẫn chưa hiểu tại sao đứt cầu chì là bị tắt máy và lên ga k được ? Bác giải thích dùm với

duahau81

Tài xế O-H
Bác nghiên cứu cách khác dùm chứ mình mới làm như bác nói thấy tất cả đều ổn , đi được buổi chiều là bị lại . Đang chạy bị đứt cầu chì , lên ga k được rồi tắt mắt đột ngột .
Mình vẫn chưa hiểu tại sao đứt cầu chì là bị tắt máy và lên ga k được ? Bác giải thích dùm với

Bây giờ bác lắp lại cầu chì đi, rồi sau đó tháo thử cục sạc ra. đề máy thử coi có chạy đc ko, nếu chạy được bác cứ để chạy thử coi nó còn đứt chì ko? Nếu hết thì bác chịu khó thay sạc khác đi nhé...Còn không thì bác thay luôn cục IC nhưng phải đảm bảo với em là hệ thống điện của bác ngon lành nhé ko bị chạm chập những chỗ em nói nhé.
Chú ý sau khi tháo sạc bác chỉ nên đi ban ngày và ko bật đèn lái nếu ko muốn cháy bóng đèn. E sẽ gửi cho bác sơ đồ mạch điện để bác tham khảo thêm. Thân

DViet

Tài xế O-H
Bây giờ bác lắp lại cầu chì đi, rồi sau đó tháo thử cục sạc ra. đề máy thử coi có chạy đc ko, nếu chạy được bác cứ để chạy thử coi nó còn đứt chì ko? Nếu hết thì bác chịu khó thay sạc khác đi nhé...Còn không thì bác thay luôn cục IC nhưng phải đảm bảo với em là hệ thống điện của bác ngon lành nhé ko bị chạm chập những chỗ em nói nhé.
Chú ý sau khi tháo sạc bác chỉ nên đi ban ngày và ko bật đèn lái nếu ko muốn cháy bóng đèn. E sẽ gửi cho bác sơ đồ mạch điện để bác tham khảo thêm. Thân
Mình tháo banh xe ra kiểm tra từng ngóc ngách rồi quấn keo cách điện lại , nói chung hệ thống dây còn mới .
Để mình thử tháo sạc ra đi thử rồi hồi âm sau . Thank bác nha

duahau81

Tài xế O-H
Mình tháo banh xe ra kiểm tra từng ngóc ngách rồi quấn keo cách điện lại , nói chung hệ thống dây còn mới .
Để mình thử tháo sạc ra đi thử rồi hồi âm sau . Thank bác nha
Hồi đó giờ với dòng YA số mình chỉ thường thấy cục sạc của nó bị chạm làm bứt đèn trước, sau và cả cầu chì chứ ít thấy chỉ bị cầu chì không như vậy và IC thì thường bị yếu lửa thôi. Hi vọng là thông tin của mình sẽ giúp được gì đó cho bạn...

cuncontiti

Tài xế O-H
:)
-việc đầu tiên là bác có lắp chống chộm hay thiết bị gì khác thì bỏ hết đi .
- tháo toàn bộ dàn nhựa kiểm tra cụ tý hỏi thăm đâu đó
và một số thứ khác bác phải tháo hết áo em nó ra !

ledangtrinh

Tài xế O-H
mình có gập lổi này đa số bin lửa bị chạm mass lóp vetni năm trong nhớt nên bị bông ra chạm làm thay đổi dòng điện lên cao thấp bất thường làm ảnh hưởng tói sạt bác thấy sát môi cũg vân đc nhương thời jan sẽ bị nữa

duahau81

Tài xế O-H
mình có gập lổi này đa số bin lửa bị chạm mass lóp vetni năm trong nhớt nên bị bông ra chạm làm thay đổi dòng điện lên cao thấp bất thường làm ảnh hưởng tói sạt bác thấy sát môi cũg vân đc nhương thời jan sẽ bị nữa
Em xin phép bổ sung thêm ý của bác Ledangtrinh để mọi người đc rõ: Lỗi mà mobin lửa của xe Si (mâm lửa và cuộn dây máy phát được ngâm trong dầu) bị chạm thường là xe Si đời đầu hay gặp nhất là do verni tẩm cách điện bị lão hóa vì nằm trong dầu dẫn đến mất cách điện và chạm vào mass đôi khi chập vòng dây quấn...triệu chứng là bụp phát đi luôn dàn đèn trước và sau, xe bị ghì nặng...(giống chạm sạc vậy đó) nhưng lỗi này ít dẫn đến đứt chì...còn cái này bác ấy chỉ bị đứt cầu chì cũng khá là khoai bác ạ...Ngoài ra dòng Si đời đầu này hay còn bị sút dây nối mobin tại mâm lửa nữa...vì nó dùng chì hàn dây sau 1 thời gian nó sẽ bị lão hóa và sút ra gây bệnh...Nhưng e nghĩ nhưng lỗi trên cũng có thể không phải là nguyên nhân ạ. Thân

DViet

Tài xế O-H
Cảm ơn mấy bác quan tâm ! Hôm qua e làm lại từ đầu , tháo keo ra kiểm tra dây điện . E phát hiện đuôi đèn sau bị ẩm và cũ quá nên đã thay đuôi đèn mới , cả ngày nay e thử xe thấy k còn hay đứt cầu chì nữa . Nhưng e thắc mắc " tại sao e bị đứt cầu chì là máy cứ bị tắt và khó lên ga , giống như bị hết xăng hay ngộp xăng j đó " . E cũng thử " đề máy lên và bất ngờ rút cầu chì ra thì giàn đèn tắt nhưng máy vẫn chạy bình thường , ổn định , k như lúc trước . Có bác nào gặp trường hợp này chưa ạ . E cũng k hiểu rõ về môbin sườn , IC lắm nhưng nghi 2 con này . Mấy bác bắt bệnh dùm e

cuncontiti

Tài xế O-H
:)vấn đề dẫn đến xe bác bị như vậy là bị chạm mát không thường xuyên!dòng điện gần như bị ngắn mạch hoàn toàn lên không đủ dòng và áp cho ic đánh lửa đồng thời cầu chì nó chỉ chịu đựng đến khoảng nào đó rồi bị đứt !

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên