Đây có phải là cục tiết chế tàu 5 chân?

A
Bình luận: 32Lượt xem: 3,208

anhmtk

Tài xế O-H
nói thật với các cụ em thì chả học hành gì bên oto nhưng lại nghiện cái món này nên cứ lúc nào có cơ hội là lại tò mò tìm hiểu,em không biết đây có phải là cục tiết chế tàu 5 chân mà các cụ vẫn thường hay nhắc không ạ?em có vài câu hỏi sau mong được các cụ giải đáp giúp cho ạ :cái này có phải còn có tên gọi khác là IC tiết chế hay IC mạch nạp không?em thấy nó gắn trên máy phát 3 dây(dây B không tính)và 3 dây trên máy phát đó là dây gì,cách xác định các dây và cách đấu nối như thế nào,trên tiết chế này em thấy bỏ dây số 4(màu vàng)=>có phải dây trung tính không ạ?còn bên dưới tiết chế có phải là cục mobin sườn để kích điện cao ap cho buri không ạ vì em thấy nó đi vào bộ chia điện

thieunguyena@90

Tài xế O-H
em thì cũng không rõ lắm lúc em đi học còn nhớ vẫn có cục như thế này để đánh lửa đó cụ . chứ không phải tiết chế đâu . vd; như cục tk102 . như kiểu ic đánh lửa em nghĩ vậy .còn chuẩn xác hơn thì mong các cụ uyên thâm hơn chỉ giáo . em hóng

manhdung1982

Tài xế O-H
Con này là ic đánh lửa,(thợ hay goi là con rùa).có 5 dây,1 dây lửa,1đấu vào âm bô bin,còn 2 dây xuống chia điện lấy xung để đánh lửa.(Ne+,Ne-),dây màu vàng là IGF.xe này của bác chạy chế k có hộp đk động cơ đúng k ạ.nếu có hộp cách đấu sẽ khác.còn tiết chế là của máy phát,thường chỉ có 2 hoặc 3 dây thôi bác ạ.

anhmtk

Tài xế O-H
vâng,xe này dùng bộ chế hòa khi các bác ạ!thế ra nó không phải bộ tiết chế ạ?thế còn dây màu vàng IGF là dây gì mà em thấy không đấu vào đâu hết nhỉ

thieunguyena@90

Tài xế O-H
hình như vẫn có con con tiết chế tàu 5 dây thì phải bác à .
Con này là ic đánh lửa,(thợ hay goi là con rùa).có 5 dây,1 dây lửa,1đấu vào âm bô bin,còn 2 dây xuống chia điện lấy xung để đánh lửa.(Ne+,Ne-),dây màu vàng là IGF.xe này của bác chạy chế k có hộp đk động cơ đúng k ạ.nếu có hộp cách đấu sẽ khác.còn tiết chế là của máy phát,thường chỉ có 2 hoặc 3 dây thôi bác ạ.

anhmtk

Tài xế O-H
em nói thật mà bác không tin,em chỉ có tính tò mò và ham học hỏi thôi chứ không đươc học gì bên oto cả,nên cứ hay lê la ở khắp các diên đàn để học hỏi cho thỏa trí tò mò thôi bác ạ!thế mà vừa rồi em cũng dám nghịch ngợm quả cảm biến oxi của xe ông anh gần nhà,cũng lấy VOM ra đo ôm mới kinh chứ

thieunguyena@90

Tài xế O-H
c
thế giờ anh em ta thống nhất nó là tiết chế của bác tàu khựa 5 chân nhỉ?thế còn cách đấu thì sao ạ?
cái này thì phải xin sự chỉ bảo của các bác đã được học và có kinh nghiêm . em cũng đang muốn biết . em thấy xe tàu các anh thợ điện hay sửa máy phát toàn lắp cái con tiết chế hai chân mà có cái bóng màu đỏ ở đó luôn .

manhdung1982

Tài xế O-H
uầy!bác lại làm em rối lên hết cả rồi bác ơi!thế rốt cục nó là cái gì hả bác
vâng,xe này dùng bộ chế hòa khi các bác ạ!thế ra nó không phải bộ tiết chế ạ?thế còn dây màu vàng IGF là dây gì mà em thấy không đấu vào đâu hết nhỉ
Nó là ic đánh lửa.dây màu vàng là dây đưa tín hiệu vòng tua lên đồng hồ táp lô.xe của bác là xe zace phải k ạ.?tiết chế của nó nằm trong máy phát.

baotohalong62

Tài xế O-H
nói thật với các cụ em thì chả học hành gì bên oto nhưng lại nghiện cái món này nên cứ lúc nào có cơ hội là lại tò mò tìm hiểu,em không biết đây có phải là cục tiết chế tàu 5 chân mà các cụ vẫn thường hay nhắc không ạ?em có vài câu hỏi sau mong được các cụ giải đáp giúp cho ạ :cái này có phải còn có tên gọi khác là IC tiết chế hay IC mạch nạp không?em thấy nó gắn trên máy phát 3 dây(dây B không tính)và 3 dây trên máy phát đó là dây gì,cách xác định các dây và cách đấu nối như thế nào,trên tiết chế này em thấy bỏ dây số 4(màu vàng)=>có phải dây trung tính không ạ?còn bên dưới tiết chế có phải là cục mobin sườn để kích điện cao ap cho buri không ạ vì em thấy nó đi vào bộ chia điện

View attachment 38876

View attachment 38877
Bác cứ đùa bác biết nó đang cưỡi trên lưng quả moobil sao bác lại bảo là máy phát nhỉ .nó là con đánh lửa đấy mà xe này là xe j vậy bác

manhdung1982

Tài xế O-H
c
cái này thì phải xin sự chỉ bảo của các bác đã được học và có kinh nghiêm . em cũng đang muốn biết . em thấy xe tàu các anh thợ điện hay sửa máy phát toàn lắp cái con tiết chế hai chân mà có cái bóng màu đỏ ở đó luôn .
Các bác cũng đam mê nhể.e hầu 2 bác.cái loại 2 chân là 1 + và 1 dây kích từ kí hiệu là F chạy thẳng xuống máy phát.ic phải bắt chặt mát.còn 5 chân gồm 1 dây + ,1dây báo đèn,còn 3 dây vào máy phát.

anhmtk

Tài xế O-H
là xe bán tải trung quốc bác ơi!em có bảo nó là máy phát đâu,em chỉ đoán nó là con tiết chế rời 5 chân gắn ngoài máy phát mà em hay nghe các cụ nhà ta thỉnh thoảng có nhắc đến đấy ạ

anhmtk

Tài xế O-H
Các bác cũng đam mê nhể.e hầu 2 bác.cái loại 2 chân là 1 + và 1 dây kích từ kí hiệu là F chạy thẳng xuống máy phát.ic phải bắt chặt mát.còn 5 chân gồm 1 dây + ,1dây báo đèn,còn 3 dây vào máy phát.
cái đoạn 3 dây vào máy phát là nó vào dây gì thế hả bác?mà em không biết chế thì có nhiều loại không hả bác

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên