Mở garage Motor.

nghiabond9
Bình luận: 13Lượt xem: 1,449

nghiabond9

Tài xế O-H
Xin chào các cụ, các bác, các tiền bối!

Em là một Niu Mem Bờ của cộng đồng O- H nhà mình.
Muốn nhờ tư vấn về trăn trở của em!
Em đang làm công nhân chẳng liên quan gì đến xe máy cả. Lương tháng cũng tạm ổn. Thế dưng cơ mà em lại rất muốn mở 1 garage Motor của mình. Có thể thêm về độ Cafe Race chẳng hạn.
Em tính ra Tết này đi Tầm sư học đạo. Em chưa có kiến thức gì về xe máy cả.
Em muốn nhờ các bác tư vấn cho:

1. Học lý thuyết tại trường nghề hay xin làm thợ phụ tại tiệm sửa xe?
2. Nên học chuyên ngành theo thứ tự cái gì trước ạ?
3. Giáo trình tài liệu thì em mua ở đâu được ạ?
3. Cần học những gì để có thể mở được 1 Garage Motor?

Em băn khoăn lâu lắm rồi bây giờ mới quyết định học. Em có bằng đại học. Cơ mà cũng chẳng giải quyết gì cả. Em nghĩ có lẽ 5 năm đi học cho lớn thôi. Em muốn học 1 cái nghề từ đầu các bác ạ.
Có lẽ làm với cái sở thích và đam mê dù mệt nhưng còn thoải mái hơn làm những cái mình chẳng thích.
Vậy thì nó chỉ là làm việc để tồn tại chứ không phải sống để lao động và phát triển phải không các bác?
Nếu có bác nào có suy nghĩ như em thì nhờ các bác góp ý cho em mạnh bước đi nhé!

Thanks All!

camthang

Tài xế O-H
bác muốn nhanh thì nên học sơ cấp trong trường để nắm kiến thức cơ bản xong ra xin làm ở tiệm có thợ giỏi để học hỏi kinh nghiêm ,còn tùy vào năng lực cua bác nhưng it cung mất 1 đến 2 năm hoăc lâu hơn để có thể mở gara do chính bác lam chủ

thieunguyena@90

Tài xế O-H
theo em bác cứ đi học một khóa hai ba tháng gì đó rồi đi làm ngoài học hỏi kinh nghiệm với khản năng bác đã học được đh ra rồi thì bác nắm lý thuyết chắc là dễ còn thực hành thì do cá nhân bác quýêt định . nhanh hay chậm là ở bác .

nghiabond9

Tài xế O-H
theo em bác cứ đi học một khóa hai ba tháng gì đó rồi đi làm ngoài học hỏi kinh nghiệm với khản năng bác đã học được đh ra rồi thì bác nắm lý thuyết chắc là dễ còn thực hành thì do cá nhân bác quýêt định . nhanh hay chậm là ở bác .
Em tính là xin vào tiệm có tiếng xin học và phụ. Còn lý thuyết e sẽ tự đọc và hỏi thêm. Em muốn khoảng 2 năm sẽ học được kha khá nghề để mở.

thieunguyena@90

Tài xế O-H
Em tính là xin vào tiệm có tiếng xin học và phụ. Còn lý thuyết e sẽ tự đọc và hỏi thêm. Em muốn khoảng 2 năm sẽ học được kha khá nghề để mở.
nếu mà chỗ bác làm họ chỉ cho thì cũng được bác à . như vậy có khi lại nhanh hơn đó bác .nếu nhanh vài tháng bác làm có thể mở được luôn ấy chứ chắc cả thực hành lẫn lý thuyết

nghiabond9

Tài xế O-H
nếu mà chỗ bác làm họ chỉ cho thì cũng được bác à . như vậy có khi lại nhanh hơn đó bác .nếu nhanh vài tháng bác làm có thể mở được luôn ấy chứ chắc cả thực hành lẫn lý thuyết
Vâng. Bjo thì cứ may hơn khôn thôi bác ạ. Hehe. Em tính cái bước đà ấy. Ra Tết nghỉ việc ở cty. Lương cũng đc cơ mà mình vẫn muốn làm cái gì đó của riêng mình hơn.

cuncontiti

Tài xế O-H
:) Nếu bác có điều kiện mở một tiệm lớn theo cháu bác chưa lên mở vội .Bác mở một tiệm vừa phải và thuê một hai thợ có tay nghề cứng làm cho bác, bác không cần phải đi đâu học cả học luân mấy ông thợ này vừa làm chủ vừa làm học trò của họ , chấp nhận nhặt cà lê cho họ làm thui hehe.
về lý thuyết trên online có đầy đủ hết bác chịu khó tìm thui ,không hiểu thì hỏi, hỏi không trả lời mai hỏi tiếp :D:D
đó là cách bác học nhanh nhất
Bác mở tiệm lớn ngay thì rủi ro về đầu tư là rất lớn ...............v..v..!

thieunguyena@90

Tài xế O-H
em thì các xe số thông dụng có thể gọi là tạm làm được còn các xe tay ga .và các dòng mới thi chưa tiếp xúc .mà vẫn có thể mày mò và làm được nếu có thời gian .tại em học ra rồi nghi đi học ô tô rôi lam được jt oto giờ về chua đi đâu cũng đang vọc xe máy vậy .

thieunguyena@90

Tài xế O-H
:) Nếu bác có điều kiện mở một tiệm lớn theo cháu bác chưa lên mở vội .Bác mở một tiệm vừa phải và thuê một hai thợ có tay nghề cứng làm cho bác, bác không cần phải đi đâu học cả học luân mấy ông thợ này vừa làm chủ vừa làm học trò của họ , chấp nhận nhặt cà lê cho họ làm thui hehe.
về lý thuyết trên online có đầy đủ hết bác chịu khó tìm thui ,không hiểu thì hỏi, hỏi không trả lời mai hỏi tiếp :D:D
em đồng ý với bác ý hay đó nhỉ hehe . . có đieu kiền làm vậy lại hay đó .

nghiabond9

Tài xế O-H
Rất cảm ơn bác lưu tâm đến vấn đề của em. Điều kiện ko có đâu. Muốn đi lên từ cây lúa mới phải học về làm. Tồn tại được rồi mới thuê đc thợ. Ko thì chết đói bác ah. Mình làm có tay nghề thì mới hút thợ được chứ bác. Mình thua ngta cái vốn thì phải đi lên từ cái kỹ thuật chứ.

cuncontiti

Tài xế O-H
:) Suy nghĩ của bác cũng phải nhưng mà để có tay nghề cứng từ khi bác học thì ít nhất cũng phải hai năm .Thời gian bác làm chủ cũng khá dài nhỉ !

nghiabond9

Tài xế O-H
:) Suy nghĩ của bác cũng phải nhưng mà để có tay nghề cứng từ khi bác học thì ít nhất cũng phải hai năm .Thời gian bác làm chủ cũng khá dài nhỉ !
Thôi thì đi đường vòng bác ah. Cố gắng chắc sẽ đến. Hehe.
Em tính 2 năm cũng chưa ổn lắm cơ mà cố để còn ổn định. 27 đến nơi rồi

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên