điều hòa sonata đời 2011 cần giúp đỡ

tranvanan2311
Bình luận: 16Lượt xem: 2,904

tranvanan2311

Tài xế O-H
chào các bác,tình hình là sáng nay em nhận một em xe sonata đời 2011,chủ xe bảo đang đi nhiều lúc mất lạnh,con này sử dụng van đuôi lốc.
khi vào xưởng em nó không mất lạnh,nhưng lạnh yếu,em đã kiểm tra điện xuống lốc ok,áp cao 10kg.áp thấp 2,5 kg nên em đã nạp thêm ga vào,nhưng bây giờ lốc lại không ngắt.vì chủ xe vội nên em bảo chủ xe đi chú ý giúp em xem lốc ngắt không và coi thử còn hiện tương mất lạnh không
xe này em test ,có 2 lỗi : b1692 : DCLOCK reference low và b1694 : ambient temperature sensor open/short (d/c lock only) nhưng em nghĩ hay lỗi này không liên quan tới vì chủ xe đã thay đầu đĩa mới nên đã bỏ cái đồng hồ đo nhiệt độ nên nó báo cảm biến đó là bình thường.
vậy bác nào giúp em hướng giải quyết với

tringuyen

Tài xế O-H
bác coi con ambient sensor báo nhiệt độ bao nhiêu coi có đúng ko nhé, có cũng có liên quan đó, xe này hay bị con van đuôi, thường thì báo thay cả block lạnh

Nguyenthiluong

Tài xế O-H
Ư
chào các bác,tình hình là sáng nay em nhận một em xe sonata đời 2011,chủ xe bảo đang đi nhiều lúc mất lạnh,con này sử dụng van đuôi lốc.
khi vào xưởng em nó không mất lạnh,nhưng lạnh yếu,em đã kiểm tra điện xuống lốc ok,áp cao 10kg.áp thấp 2,5 kg nên em đã nạp thêm ga vào,nhưng bây giờ lốc lại không ngắt.vì chủ xe vội nên em bảo chủ xe đi chú ý giúp em xem lốc ngắt không và coi thử còn hiện tương mất lạnh không
xe này em test ,có 2 lỗi : b1692 : DCLOCK reference low và b1694 : ambient temperature sensor open/short (d/c lock only) nhưng em nghĩ hay lỗi này không liên quan tới vì chủ xe đã thay đầu đĩa mới nên đã bỏ cái đồng hồ đo nhiệt độ nên nó báo cảm biến đó là bình thường.
vậy bác nào giúp em hướng giải quyết với

Nguyenthiluong

Tài xế O-H
Eem kiêm tra lai van đ lốc va kiểm tra lai văn ngăt lanh nhe trước anh cung gặp trường hợp nay rồi tháo lốc ra ,thao van lốc nếu thây dau đen thi thay lốc kiểm tra van ngặt lanh dung van ngặt lạnh khác lay khay mực đa đê kiểm tra nhe

ntpsang1706

Tài xế O-H
Xe đang vận hành mà mất lạnh thì khả năng cao là lốc xảy ra vấn đề nhưng bên cạnh đấy, em muốn bác kiểm tra hộ e vài thứ
---- cảm biến nhiệt độ ngoài trời ( ảnh hưởng tới việc đóng lốc) - đây là thông số của xe
25 độ - 30(㏀)
50 độ - 10.82 (㏀)
--- nhiệt độ cửa ra dàn lạnh ( evaporator sensor, ảnh hưởng tới đóng lốc) : xem data khi máy lạnh mất lạnh nhiệt độ của ra có thay đổi không? thường thì khi xe lạnh thì nhiệt độ cửa ra là 1 độ.
--- xem hộ em nhiệt độ động cơ thế nào luôn nhé bác
--- theo em biết thì xe này không có cảm biến áp suất nên bác gắn đồng hồ đo áp vào và xem khi mất lạnh áp suất cao áp tăng và áp suất thấp áp có giảm không?
em thấy áp suất cao áp và thấp áp của bác đo được thì cũng khá là tiêu chuẩn nhưng mà bên cao áp nó hơi thấp và tháp áp thì cao.
Tình hình xe mình thế nào rồi bác?

np.tan

Tài xế O-H
xe sonata đời đầu 2013 chạy gần 40k km. điều hòa xe em lúc chạy thì lạnh nhưng không sâu. khi dừng thì không lạnh. có 1 bác trên diễn đàn cũng bị 1 trường hợp như em thay van đuôi lốc thì lạnh trởi lại. vậy khi thay van đuôi lốc là phải thay luôn ga lạnh hả bác. giá van đuôi lốc xe em là bao nhiêu.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên