Bơm dầu trong động cơ!

virusltn
Bình luận: 27Lượt xem: 3,355

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Chào các bác!
Cho em hỏi cái: Khi bơm dầu từ cacte lên để đi bôi trơn cho động cơ có cần phải mồi dầu giống như trong máy bơm nước không? Nếu không thì các bác chỉ giúp em, tại sao?
Em xin cảm ơn.
Không phải mồi dầu bác ạ. Nhưng mồi dầu thì tốt hơn

virusltn

Tài xế O-H
Cảm ơn các bác!
Em biết là không mồi dầu nhưng tại sao mà không môi dầu mà nó có thể hút đc dầu lên, sao có đủ áp để hút lên? Em cần sự giúp đỡ chi tiết về hút dầu của bơm? Các bác giúp em với!

Cai banh xe

Nhưng mồi thì mồi bằng cách nào bác? Mà không mồi thì khi thay dầu trong đường ống còn dầu cũ thì làm như thế nào? Nếu trong dầu cũ có cặn bẩn thì dầu thay dầu mới vào cũng như không?
Có 2 cách: mồi vào miệng hút, hoặc là mồi lọc dầu

4wheelspin

Tài xế O-H
Để xả được nhiều dầu cũ thì nên xả, tháo cacte và két làm mát lúc dầu còn nóng có thể, tháo vệ sinh hoặc thay mới bầu lọc thô và tinh, muốn sạch hoàn toàn thì chịu tốn kém thêm,dùng dầu mới mà rửa dầu cũ.

virusltn

Tài xế O-H
Để xả được nhiều dầu cũ thì nên xả, tháo cacte và két làm mát lúc dầu còn nóng có thể, tháo vệ sinh hoặc thay mới bầu lọc thô và tinh, muốn sạch hoàn toàn thì chịu tốn kém thêm,dùng dầu mới mà rửa dầu cũ.
Chào bác!
Theo em thì nhiệt độ dầu lúc nóng thì nó nóng lắm, không làm được gì! Mà vấn đề em muốn hỏi các bác là bơm dầu có cần mồi hay không? nếu không thì tại sao? tkz bác

Thealphaman

Tài xế O-H
Mồi dầu...lần đầu tiên em nghe thấy đấy. Ý cụ này chắc hỏi về cái nguyên tắc hoạt động của cái bơm dầu.
Theo em hiểu thì dầu được bơm từ bơm dầu bằng cách tạo độ chênh lệch áp suất dầu giữa hai bánh răng lệch tâm trong cụm bơm. Khi nổ máy thì ngay lập tức bơm dầu hoạt động tạo đủ áp suất dầu trong các đường ống bơm(điều kiện lượng dầu dưới các te đạt ngưỡng cho phép) tới các chi tiết cần bôi trơn.
Khi dầu máy nguội nó sẽ đạt độ nhớt tối đa do đó dễ dàng bám đọng lại các chi tiết, bảo vệ các chi tiết và áp suất dầu trong các đường dẫn đủ để giữ 1 lượng dầu nhất định còn lại. giống như việc cụ chọc cái ống hút vào cốc nước rồi lấy ngón tay bịt kín đỉnh của ống, sau đó nhấc ông hút lên thì nước cũng ko thể chảy ra được.
Do vậy em nghĩ đối với những xe lâu không hoạt động chỉ cần cho chạy ko tải trước khi cho xe chạy 5p là ok. Chứ ko cần thiết phải mồi dầu gì đó, ....
Có gì sai các cụ chém em nhẹ tay...

phamchieu334

Tài xế O-H
Bơm dầu thường là bánh răng lồng,khe hở ở các chi tiết ở bơm dầu rất nhỏ nó lại luôn có 1 lớp dầu tác dụng như làm kín luôn,cái phểu dầu thì ngập trong dầu rồi
Tưởng tượng như cái xi lanH mấy chị y tá hay đi tim ấy không hút dầu thì nó vẫn hút được khí mà
nói tóm lại không phải mồi,mà mồi được thì tốt mồi là khi thay lọc thì đổ dầu vào lọc(chỉ lọc đứng lắp từ dưới lên) rồi lắp lên khi ấy dầu sẽ tới các chi tiết máy nhanh hơn

khacbo

Tài xế O-H
ngày trước thầy có giải thích mhumg lâu wa rùi e ko nhớ ? nhung ko phải mồi dầu đâu bác . sự chêch lệch áp xuất gì gi đó ấy e ko nhớ?

quanghungmufc

Tài xế O-H
Đúng là không mồi nhưng vấn đề là muốn biết chênh lệch ntn, nguyên lý tại sao như thế ấy bác? tkz bác
Thực tế thì nếu chênh lệch độ cao(cột áp) giữa cửa hút của bơm với mặt thoáng chất lỏng nếu lớn hơn khoảng 10m thì chẳng bơm nào là không phải mồi cụ ạ. Loại bơm sử dụng để bơm dầu động cơ thuộc loại máy thủy lực thể tích, có đặc điểm là khoang hút và khoang đẩy tách biệt hoàn toàn nên độ chân không tạo được ở của hút cao hơn loại bơm cánh dẫn(bơm nước) nên nếu chênh lệch độ cao như trên cháu nói mà không quá lớn thì nó sẽ tự hút được chất lỏng. Thực tế để hiểu được vấn đề này thì cụ phải đọc sách chuyên ngành thủy khí, chứ không thể giải thích một vài câu mà cụ hiểu được!

KeoDang

Tài xế O-H
Chào các bác!
Cho em hỏi cái: Khi bơm dầu từ cacte lên để đi bôi trơn cho động cơ có cần phải mồi dầu giống như trong máy bơm nước không? Nếu không thì các bác chỉ giúp em, tại sao?
Em xin cảm ơn.
Thường thì không phải mồi . Vì là bơm bánh răng ngâm trong cacte nên không bị e như bơm nước . Một số xe cần mồi đảm bảo cho Tôt́ . Và mồi vào bầu lọc khi thay lọc

Cai banh xe

Thực tế thì nếu chênh lệch độ cao(cột áp) giữa cửa hút của bơm với mặt thoáng chất lỏng nếu lớn hơn khoảng 10m thì chẳng bơm nào là không phải mồi cụ ạ. Loại bơm sử dụng để bơm dầu động cơ thuộc loại máy thủy lực thể tích, có đặc điểm là khoang hút và khoang đẩy tách biệt hoàn toàn nên độ chân không tạo được ở của hút cao hơn loại bơm cánh dẫn(bơm nước) nên nếu chênh lệch độ cao như trên cháu nói mà không quá lớn thì nó sẽ tự hút được chất lỏng. Thực tế để hiểu được vấn đề này thì cụ phải đọc sách chuyên ngành thủy khí, chứ không thể giải thích một vài câu mà cụ hiểu được!
Bác dựa vào đâu mà chắc là trên 10m thì phải mồi?

quanghungmufc

Tài xế O-H
Bác dựa vào đâu mà chắc là trên 10m thì phải mồi?
cháu nói là ở sách về thủy khí mà cụ! Nếu để giải thích thì hơi khó cụ ạ, độ cao bao nhiêu thì lại tùy vào khối lượng riêng của chất lỏng cần bơm cụ ạ, ở đây 10m là đối với nước ạ. Cháu có thể giải thích tạm thế này vậy: giả sử là bơm tạo được độ chân không tuyệt đối tại cửa hút, giả sử ống hút cao trên 10m chứa đầy nước(môi chất là nước nhé) đầu trên lắp với cửa hút của bơm, đầu dưới cắm vào bể nước bình thường sao cho độ cao từ mặt nước đến cổ hút là 10m, khi đó áp suất đầu trên của ống sẽ là 0at, áp suất tại vị trí ống có độ cao thấp hơn cổ hút 10m sẽ là 1at bằng với áp suất khí, nếu vị trí này bằng hoặc cao hơn mặt thoáng của bể nước nơi cũng có áp suất 1at thì nước sẽ không thể chảy từ bể vào ống được, và như vậy bơm sẽ không thể hút được nước lên, ngoài ra thực tế thì độ chân không mà bơm tạo được không thể bằng độ chân không tuyệt đối được. Cháu giải thích vậy nếu cụ không hiểu thì cụ bỏ qua nhé, kỹ năng sư phạm của cháu chỉ có vậy thôi ạ, cụ có thể tìm hiểu một giáo trình kĩ thuật thủy khí nào đó để biết thêm!

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên