Cần giúp đỡ : đổ nhầm xăng khi thay nhớt

kienducute
Bình luận: 25Lượt xem: 2,717

kienducute

Tài xế O-H
Chào các bạn trên oto-hui. Mình đang cần các bác cho một lời khuyên chân thành. chẳng là trưa hôm nay mình có nhận một xe kia spectra đời cũ vào thay nhớt. vì chỗ mình mua phuy nhớt shell về chiết ra can (shell) để thay. hôm đó có chú học việc do không chú ý kĩ nên đã lấy nhầm can shell nhưng đựng xăng và đổ vào xe, khi đổ chừng 0.25 lít mới phát hiện ra xăng nên dừng lại (chủ xe không thấy). lúc đó chủ xe vào giục quá nên cu cậu lấy 4 lít nhớt đổ liều vào luôn. hiện giờ khách đã chạy xe. Mình không rõ nếu để vậy xe có bị bó trục cơ không nữa. đang lo là nếu bị thì khổ. Mong các bác trên OH tận tình giúp đỡ.

pham_t_dat

Tài xế O-H
Chào các bạn trên oto-hui. Mình đang cần các bác cho một lời khuyên chân thành. chẳng là trưa hôm nay mình có nhận một xe kia spectra đời cũ vào thay nhớt. vì chỗ mình mua phuy nhớt shell về chiết ra can (shell) để thay. hôm đó có chú học việc do không chú ý kĩ nên đã lấy nhầm can shell nhưng đựng xăng và đổ vào xe, khi đổ chừng 0.25 lít mới phát hiện ra xăng nên dừng lại (chủ xe không thấy). lúc đó chủ xe vào giục quá nên cu cậu lấy 4 lít nhớt đổ liều vào luôn. hiện giờ khách đã chạy xe ra gara. Mình không rõ nếu để vậy xe có bị bó trục cơ không nữa. đang lo là nếu bị thì khổ. Mong các bác trên OH tận tình giúp đỡ.
Chuc mừng bác . Hehihi. Vu này ko sao dau . Với môt lương ít thì ok . Vi xăng sẽ dc hút vào cổ hút qua lỗ thông hơi trên lăp gian cò . Yên tâm ngủ ngon di nhé

HoangTuong???

Tài xế O-H
mot luong it xang nhu vay cung ko anh huong lam nhung ma nhieu co say ra van de nhe ban .toi khuyen ban sau nay ko nen lam nhu the nua ,neu co do nham vao thi xa het ra di roi hay do nhot vao .do moi la luong tam cua nguoi tho.////

kienducute

Tài xế O-H
Vấn đề là đã biết sai mà không chịu sửa sai. Để cho xe đi rồi lo lắng thì có ích gì
Mình xin lỗi OH, nhưng cách mà bạn nguyenbinh 10 nói chuyện chả có gì gọi là đóng góp ý kiến. nếu mình không lo lắng thì mình lên đây hỏi làm gì. nếu không lo, bạn học việc làm thì có gì xe hỏng mình qui trách nhiệm cho bạn học việc là xong. khi sự cố xảy ra mình có tham vấn ý kiến của hai bác thợ máy, cả hai bác đều nói một ít thì chẳng ảnh hưởng gì cả. tuy nhiên, mình vốn cẩn thận nên lo nên lên OH hỏi lại cho kỹ, xem như một bài học kinh nghiệm, và cũng như là một sự an tâm.
bạn nguyenbinh 10, bạn có thể là người đi trước, nhưng một là bạn không cần trả lời, còn nếu trả lời bạn vui lòng tập trung vào chuyên môn. cảm ơn

baotohalong62

Tài xế O-H
Bạn đổ cả bốn lít nhớt máy vào hay đổ đủ thước thăm ,với lượng xăng ít như vậy bạn không sợ bó máy đâu .Theo tôi bạn điện cho lái xe thay dầu mới (dù sao xăng pha nhớt ) yên tâm hơn để chạy lâu không tốt đâu.chào bạn lần sau(cẩn tắc vô áy náy).

manhdung1982

Tài xế O-H
Ít xăng như vậy chắc giờ cũng bay hơi hết rồi .bác cứ yên tâm đi.ngày xưa những xe chạy bơm cơ bị thủng màng xăng chảy vào động cơ 2-3 lít.nhưng mà động cơ có tiếng kêu lạ.vụ này của bác rút k nghiệm .

quanghungmufc

Tài xế O-H
Mình xin lỗi OH, nhưng cách mà bạn nguyenbinh 10 nói chuyện chả có gì gọi là đóng góp ý kiến. nếu mình không lo lắng thì mình lên đây hỏi làm gì. nếu không lo, bạn học việc làm thì có gì xe hỏng mình qui trách nhiệm cho bạn học việc là xong. khi sự cố xảy ra mình có tham vấn ý kiến của hai bác thợ máy, cả hai bác đều nói một ít thì chẳng ảnh hưởng gì cả. tuy nhiên, mình vốn cẩn thận nên lo nên lên OH hỏi lại cho kỹ, xem như một bài học kinh nghiệm, và cũng như là một sự an tâm.
bạn nguyenbinh 10, bạn có thể là người đi trước, nhưng một là bạn không cần trả lời, còn nếu trả lời bạn vui lòng tập trung vào chuyên môn. cảm ơn
Ý của cụ nguyenbinh10 là sao lúc đó cụ không sử lý luôn như là tháo dầu ra, thay dầu mới chẳng hạn.

thangdan

Tài xế O-H
cụ muốn biết cho chắt chắn mức độ nguy hại đến đâu thì cụ rửa cái gì đó cho thiệt sạch.rồi đổ 4 lít nhớt thải đả qua sử dụng nhớt bỏ đó.pha thêm lương xăng đổ cho khách.rồi khuấy điều lên.xem mức độ xăng loảng thế nao.quan trọng là lúc nguội.mình ngỉ dầu nó sẻ loảng ra đó.và làm mất khá nhiều độ bôi trơn.sợ đi cho đến lần thay nhớt tiếp theo có thể ảnh hưởng đến máy

hvpccp

Tài xế O-H
sao lúc đấy bác ko bảo e nó xả ra là đc mà r đổ cái khác vào,may đây là lượng ít thôi nó sẽ hòa tan lượng dầu máy nhưng ko đáng kể,nhưng cụ phải bảo chủ xe thay sớm hơn thời hạn nhé vì độ nhớt của dầu đã bị kém đi rất nhiều r :)
cụ rút kinh .....nhé

hocthuyet

Tài xế O-H
Chào các bạn trên oto-hui. Mình đang cần các bác cho một lời khuyên chân thành. chẳng là trưa hôm nay mình có nhận một xe kia spectra đời cũ vào thay nhớt. vì chỗ mình mua phuy nhớt shell về chiết ra can (shell) để thay. hôm đó có chú học việc do không chú ý kĩ nên đã lấy nhầm can shell nhưng đựng xăng và đổ vào xe, khi đổ chừng 0.25 lít mới phát hiện ra xăng nên dừng lại (chủ xe không thấy). lúc đó chủ xe vào giục quá nên cu cậu lấy 4 lít nhớt đổ liều vào luôn. hiện giờ khách đã chạy xe. Mình không rõ nếu để vậy xe có bị bó trục cơ không nữa. đang lo là nếu bị thì khổ. Mong các bác trên OH tận tình giúp đỡ.
chắc chắn là không bó nhưng không nên để lâu nó anh hưởng tới bạc của trục cơ và cam

hocthuyet

Tài xế O-H
không sao đâu bạn hay goi chủ xe châm thêm dầu máy sau khi xăng bốc hơi hết

anhchanghocviec

Tài xế O-H
nếu tỉ lệ là 0,25/4 thì không thể bó trục được,nhưng về lâu dài thì không thể nói trước được vì độ nhớt của dầu và đặc tính lí hóa của dầu bị ảnh hưởng.em chỉ lên án chú học việc kia,không nên làm thế nếu muốn làm 1 người thợ,

huyhoathb87

Tài xế O-H
theo mình thì bạn nên gọi cho lái xe vào và thay nhớt mới + lọc nhớt,nổ máy kiểm tra lại xem sao. vì bạn đổ nhiều nhớt quá so với qui định,lại có cả xăng nữa.còn việc có sao hay không sao thì chưa nói tài được.lần sau bạn nên quản lý nhân viên tốt hơn nữa,năm mới chúc bạn làm ăn và kinh doanh dịch vụ thật tốt

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên