Qui trình lắp đèn bi-xenon Trung Quốc

V
Bình luận: 4Lượt xem: 6,280

vinamech

Tài xế O-H
Nhận thấy đèn xe của mình không được sáng lắm, em quyết định thử nghiệm thay đôi mắt cho vợ hai (Jolie 2005) xem thế nào. Sau đây em tóm tắt qui trình lắp để bác bác tham khảo.

Đây là toàn bộ hộp đèn và phu kiện

Vỏ hộp.

Bộ thấu kính nhìn khá đẹp

Ballast vỏ nhôm

Bộ rơ le, dây đã có sẵn ống gen vời giắc nối chân H4.

Sau đó, tháo hẳn củ pha zin ra khỏi xe

Củ pha nhìn từ đằng trước, bóng H4

Củ pha nhìn từ đằng sau

Sau đó, tháo 1 vài con ốc để chuẩn bị tháo mặt mica

Dùng đèn khò theo viền đèn để làm mềm lớp keo liên kết mặt mi ca với thân đèn, thời gian khỏang 5 phút

Dùng tay để tách mặt mica ra

Ta được vỏ mia ca và chóa đèn

Nhìn kỹ vào lớp keo zin, ta thấy thế này

Lưu ý lớp là keo này đang nóng chảy, có thể dây bẩn ra tay hoặc quần áo

vinamech

Tài xế O-H
Tháo tiếp bóng đèn và mũ che bóng đèn, nhìn nó thế này. Mặt đằng sau cái mũ che đèn chả được tráng gương gì cả

Tháo bóng xenon ở trong thấu kính và lắp thấu kính vào cái lỗ của bóng đèn mà đã tháo ra

Lắp vành khuyên 1. Lưu ý phải đúng ngạnh thì mới vào được để giữ chuẩn vị trí thấu kính trong chóa đèn

Nhìn kỹ đẻ lắp đui của thấu kính đúng với lỗ của vành khuyên 1 (vị trí chuẩn của thấu kính)

Tiếp tục lắp vành khuyên 2 để giữ vành khuyên 1

Phải dùng kìm để xiết chặt vòng khuyên này lại, nếu ko thấu kính sẽ có thể lỏng lẻo

Lắp tiếp chụp để giữ bóng xenon với thấu kính và cũng phải dùng kìm để xiết chặt

Lắp chụp bụi cho chân bóng

Như vậy, ta đã lắp xong thấu kính và bóng xenon vào chóa đèn cũ

vinamech

Tài xế O-H
Sau đó là lau chùi sạch sẽ chóa đèn và đánh bóng mặt mica

Lại dùng đèn khò để làm keo chảy ra ở cả củ đèn và viền miếng mica, phải làm đồng thời, thời gian khò khỏang 2 phút

Dùng tay ấn thật nhanh củ đèn và tấm mica lại

rồi xiết ốc

Như vậy, ta đã hòan thiện củ đèn để chuẩn bị lắp lại vào xe.

Lúc lắp củ đ èn vào xe thì dây điện chạy theo đúng sơ đồ của nhà sản xuất và cực kỳ đơn giản. Bác nào quan tâm em sẽ post lên sau. Còn bây giời là sản phẩm.

Vệt light cut off cốt rất ngang bằng. Lúc em c ụp là 5h chiều mà đèn rất sáng. Ánh sáng em chọn l à 4300K.

Vệt light cut off pha

Buổi tối check đèn. Phải công nhận là sáng các bác ạ. Nói chung là ổn.

Loại này lúc bật pha thì cốt vẫn còn, chứ không phải loại bật pha thì mất cốt như loại bong halozen 2 tim.

Bật cốt

Bật pha

Ánh sáng như ban ngày ạ. Tuy nhiên loại 4300K thì vẫn có vẻ chưa vàng lắm nên có lẽ em sẽ thay bóng bằng loại ít K hơn nữa để có thể bắt đường hơn.

Em xin hết và mời các bác ném đá !
Nguồn bài viết
Mã:
http://otofun.net/showthread.php?t=171021

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên