Bơm thủy lực ( cách căn chỉnh sơmi mặt chà khi bị mòn)

tuandola
Bình luận: 29Lượt xem: 7,685

tuandola

Tài xế O-H
Nó bị mòn .minh mài cho kín. Nhưng giờ mình căn sao cho mặt chà không bị lòn áp và không bị cháy mặt chà ạ

mayxaydunghk

Tài xế O-H
Mỗi loại mặt trà đều có giới hạn mòn cho phép, khi cụ mài mặt trà thì bể bù vào phần bị mài, có nhiều phương pháp căn chỉnh khác nhau như: cụ tăng chiều dài lò xo ép quả ( sr dụng vòng đệm)... chúc cụ thành công

dick2311

Tài xế O-H
Mài bằng cát. Nói chung điểm tiếp xúc la tôt rồi. Nhung nó sẽ bị mòn. Giờ nếu để vầy lắp thì áp sẽ lòn ở mặt chà va . mà căn quá thì sợ cháy mặt chà cụ ạ

Điểm tiếp xúc tốt - nghĩa là tếp xúc hết toàn bộ bề mặt thì không thể lòn áp và cháy bề mặt đc.

Không biết phương pháp của cụ như thế nào.
Gửi cụ cái video hướng dẫn mài rà xy lanh và mặt chà để tham khảo.

tuandola

Tài xế O-H
Điểm tiếp xúc tốt - nghĩa là tếp xúc hết toàn bộ bề mặt thì không thể lòn áp và cháy bề mặt đc.

Không biết phương pháp của cụ như thế nào.
Gửi cụ cái video hướng dẫn mài rà xy lanh và mặt chà để tham khảo.

Khi mài kích thước sẽ bị hụt. Lam sao để bù được kích thước đó. Và bù ở chổ nào hả cụ

dick2311

Tài xế O-H
Khi mài kích thước sẽ bị hụt. Lam sao để bù được kích thước đó. Và bù ở chổ nào hả cụ

Cái này thì chịu. Không sao chỉ cụ thể đc.
Chỉ tùy vào kinh nghiệm và thông số chuẩn trong shop thôi. Sau đó tăng giảm các thành phần có thể tăng giảm đc trong đó.

chuong46

Tài xế O-H
Kinh nghiệm của tôi là: tìm kích thước chiều cao của xi lanh, mặt chà nguyên bản sau đó so sánh với bộ đã mài rà sẽ tìm ra kích thước bị mòn và tìm cách căn lên để bù lại. Tôi đã cung cấp một số kích thước của hãng HanDok (http://www.oto-hui.com/threads/ban-...moto-thuy-luc-cua-handok.72117/#post-400249); nếu không có chỉ còn cách mua mới hoặc mượn về đo.

chxm

Tài xế O-H
tuandola. hỏi vậy thì không trả lời được đúng rồi
- từng loại bơm căn khác nhau
- to khác, nhỏ khác, khác loại nữa. loại loxo ruột gà, loại dùng căn đĩa ...
ôi nhiều loại. chẳng biết cụ cần căn bơm loại nào mà tư vấn

chuong46

Tài xế O-H
Cụ hỏi: Cách căn chỉnh sơmi mặt chà khi bị mòn.
Cụ phải xác định mòn bao nhiêu, sau đó căn đúng lượng bị mòn, căn ở đâu cũng được sao cho không ảnh hưởng đến quá trình vận hành làm việc của các chi tiết khác. căn là để duy trì lực ép giữa xi lanh với mặt chà theo nhà sản xuất.
Thông thường tôi lấy độ mòn cho phép của đĩa lỗ quả táo, lò xo ép, đế piston... làm số đo cho phép trước khi xác định chiều dày căn. Thực tế tôi thường không căn mà thay mới khi mòn quá giới hạn cho phép (vì bây giờ phụ tùng không quá hiếm như xưa) và tôi thường bỏ qua độ mòn của mặt chà và xi lanh.
Chút ít kinh nghiệm, xin chia sẻ với cụ.

tuandola

Tài xế O-H
tuandola. hỏi vậy thì không trả lời được đúng rồi
- từng loại bơm căn khác nhau
- to khác, nhỏ khác, khác loại nữa. loại loxo ruột gà, loại dùng căn đĩa ...
ôi nhiều loại. chẳng biết cụ cần căn bơm loại nào mà tư vấn
E ví dụ bơm k3v 140 và bơm quay toa nha cụ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên