Thảo luận thảo luận các cụ ơi

anhthai89
Bình luận: 29Lượt xem: 1,691

anhthai89

Tài xế O-H
mong các cụ góp ý tham gia ý kiến về hệ thống lái của xe ô tô.
vấn đề muốn các cụ góp ý là hệ thống lái cụ thể là khi xe quay vòng góc bánh xe gần tâm quay sẽ quay nhiều hơn bánh xa tâm quay đó là trên sách em hiểu như vậy nhưng trên thực tế thì chưa biết chưa hiểu cơ cấu nào mà để nó làm được như thế. mong các bác tham gia ý kiến. thực tế khi qua thời gian em làm thì khi làm ko xét về yếu tố này chỉ đo độ chụm rồi kéo hoặc đẩy rô tuyn sao cho xe không bị nhao lái hoặc lệch vô lăng chứ chả quan tâm đến khi xe quay vòng thì nó như thế nào
chút ảnh minh họa

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
mong các cụ góp ý tham gia ý kiến về hệ thống lái của xe ô tô.
vấn đề muốn các cụ góp ý là hệ thống lái cụ thể là khi xe quay vòng góc bánh xe gần tâm quay sẽ quay nhiều hơn bánh xa tâm quay đó là trên sách em hiểu như vậy nhưng trên thực tế thì chưa biết chưa hiểu cơ cấu nào mà để nó làm được như thế. mong các bác tham gia ý kiến. thực tế khi qua thời gian em làm thì khi làm ko xét về yếu tố này chỉ đo độ chụm rồi kéo hoặc đẩy rô tuyn sao cho xe không bị nhao lái hoặc lệch vô lăng chứ chả quan tâm đến khi xe quay vòng thì nó như thế nào
chút ảnh minh họa

View attachment 42852

View attachment 42853
Cái đó là do cơ cấu hình thang lái đảm nhiệm, bác ạ. Cái này trong sách khi học nói rất rõ

dick2311

Tài xế O-H
Thế xe bây e ko có thấy có cơ cấu đó. Chắc là không cần ah bác

Có chứ. Nhưng bây giờ nó cải tiêan hơn ngày xưa 1 chút. Nhưng về cơ bản, nguyên tắc vẫn vậy.

Cụ để ý chỗ trục tay lái nó có ăn vào một cái đòn rồi cái đòn nó ăn vào khu vực bánh xe.

Đấy là thang lái.

anhthai89

Tài xế O-H
Có chứ. Nhưng bây giờ nó cải tiêan hơn ngày xưa 1 chút. Nhưng về cơ bản, nguyên tắc vẫn vậy.

Cụ để ý chỗ trục tay lái nó có ăn vào một cái đòn rồi cái đòn nó ăn vào khu vực bánh xe.

Đấy là thang lái.
cụ ơi cái hình em chụp ở trên thì làm gì có cái đòn nào đâu

dick2311

Tài xế O-H
nhưng cái thước lái đó thì đâu có thể điều khiển được bánh trong cua nhiều hơn bánh ngoài đâu bác

Góc lái luôn luôn bằng nhau.
Không có chuyện bên cua nhiều, bên ít đc.
vì 2 bánh xe luôn luôn theo phương song song với nhau. Người ta bảo hình thang lái là vì vậy.

Chắc cụ hiểu sai thông tin rồi.
Mà cụ đọc đc ở đâu vậy?

anhthai89

Tài xế O-H
Góc lái luôn luôn bằng nhau.
Không có chuyện bên cua nhiều, bên ít đc.
vì 2 bánh xe luôn luôn theo phương song song với nhau. Người ta bảo hình thang lái là vì vậy.

Chắc cụ hiểu sai thông tin rồi.
Mà cụ đọc đc ở đâu vậy?
em đang nói đến việc khi xe quay vòng bác ạ trên sách thì nó nói thế cụ thể là như này

tải xuống.jpg

anhthai89

Tài xế O-H
Em nghĩ, tài liệu này sai.
thực ra mình là thợ sửa xe khi làm không quan tâm đề cập đến vấn đề này bởi vì chỉ căn chỉnh cho hai bánh song song và chạy không nhao lái về bên nào là được. nhưng mới hôm rồi làm thước lái con này em mới nghĩ lại trước học là như thế

dick2311

Tài xế O-H
thực ra mình là thợ sửa xe khi làm không quan tâm đề cập đến vấn đề này bởi vì chỉ căn chỉnh cho hai bánh song song và chạy không nhao lái về bên nào là được. nhưng mới hôm rồi làm thước lái con này em mới nghĩ lại trước học là như thế

Uh.
Nãy giờ em quên mất 1 điều.
Thế có chết không cơ chứ.

2 bánh trước khi căn chỉnh đều có thiết kế góc chụm, dù góc này nhỏ.
Khi vào cua thì góc đánh lái cộng và trừ 2 bên góc chụm.
Sẽ thành ra bên góc nhiều, bên góc ít. Tuy không nhiều nên thường ta quên mất.

anhthai89

Tài xế O-H
Uh.
Nãy giờ em quên mất 1 điều.
Thế có chết không cơ chứ.

2 bánh trước khi căn chỉnh đều có thiết kế góc chụm, dù góc này nhỏ.
Khi vào cua thì góc đánh lái cộng và trừ 2 bên góc chụm.
Sẽ thành ra bên góc nhiều, bên góc ít. Tuy không nhiều nên thường ta quên mất.
căn chỉnh ở chỗ nào thế bác

phamchieu334

Tài xế O-H
xe đang hoạt động bình thường lốp không bị ăn mòn nên người ta chỉ quan tâm tới độ chụm đó thôi.em không rõ về cái bác nói lắm vì em ngắn chữ.nhưng một số thông số sẽ phải can thiệp sau khi đã chỉnh rô tuyn mà vẫn nhao lái hoặ không trả lái đố là góc đặt bánh xe:góc Camber.,caster

dick2311

Tài xế O-H
xe đang hoạt động bình thường lốp không bị ăn mòn nên người ta chỉ quan tâm tới độ chụm đó thôi.em không rõ về cái bác nói lắm vì em ngắn chữ.nhưng một số thông số sẽ phải can thiệp sau khi đã chỉnh rô tuyn mà vẫn nhao lái hoặ không trả lái đố là góc đặt bánh xe:góc Camber.,caster

Mấy cái góc đặt bánh xe. Gọi chung là góc chụm. Và rất ít nơi căn chỉnh.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên