Yaris 2009 số tự động chỉ đi được số tiến , số lùi không nhúc nhích !!

tdviet1991hn
Bình luận: 35Lượt xem: 2,921

tdviet1991hn

Tài xế O-H
Thưa các bác!!
Xưởng em có 1 em yaris 2009 số tự động bị tai nạn nứt hộp số nên phải bổ số ra để đi hàn lại
Bị gãy phần đầu dây đi số , cong cần đi số , hỏng dẻ quạt
Còn phần bên trong em tháo ra kiểm tra thì thấy không bị ảnh hưởng gì cả nên chỉ vệ sinh và lắp lại
Đã thay cần đi số, dẻ quạt , dây đi số em chế lại ^^
Nhưng khi lắp lên thì chỉ đi được số tiến , số lùi không thấy động đậy gì luôn ( đèn lùi đã sáng )
Taplo thì không có đèn hiển thị việc đi số , nhà em cũng không có máy kiểm tra phần datalist của hộp số
Em muốn hỏi các bác là :
- Dây đi số liệu có ảnh hưởng đến việc chỉ đi được số tiến và không đi được lùi không ạ vì em đi số từ P-L dẻ quạt vẫn chuyển động theo bình thường!! ( dây đi số phải đặt nên chưa có )
- Dẻ quạt có liên quan đến việc chỉ đi được số tiến và không đi được lùi không ạ ( dẻ quạt mới )
Em non nghề nên mong các cụ chém nhiệt tình giúp em ạ !!

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Thưa các bác!!
Xưởng em có 1 em yaris 2009 số tự động bị tai nạn nứt hộp số nên phải bổ số ra để đi hàn lại
Bị gãy phần đầu dây đi số , cong cần đi số , hỏng dẻ quạt
Còn phần bên trong em tháo ra kiểm tra thì thấy không bị ảnh hưởng gì cả nên chỉ vệ sinh và lắp lại
Đã thay cần đi số, dẻ quạt , dây đi số em chế lại ^^
Nhưng khi lắp lên thì chỉ đi được số tiến , số lùi không thấy động đậy gì luôn ( đèn lùi đã sáng )
Taplo thì không có đèn hiển thị việc đi số , nhà em cũng không có máy kiểm tra phần datalist của hộp số
Em muốn hỏi các bác là :
- Dây đi số liệu có ảnh hưởng đến việc chỉ đi được số tiến và không đi được lùi không ạ vì em đi số từ P-L dẻ quạt vẫn chuyển động theo bình thường!! ( dây đi số phải đặt nên chưa có )
- Dẻ quạt có liên quan đến việc chỉ đi được số tiến và không đi được lùi không ạ ( dẻ quạt mới )
Em non nghề nên mong các cụ chém nhiệt tình giúp em ạ !!
Bệnh này không phải do dây số, rẻ quạt. Nó hỏng ngay đường dầu, chỗ bị nứt đó

tdviet1991hn

Tài xế O-H
Chỗ nứt bị riêng biệt bác ạ !! Chỉ bị ở phần vỏ thôi!!
Nay em kiểm tra áp dầu thì số R không có áp
Các cụ chỉ hộ em các nguyên nhân không có áp với ạ !!
Các số khác bình thường ạ !!

namtyphoon237

Tài xế O-H
Bác tháo bảng mạch ra vệ sinh chưa.xem có cái van số lùi nó có kẹt ko.cái van bên cạnh có con ốc 6 chỉnh đấy bác.va kiểm tra luôn mấy cái van điện luôn.

tdviet1991hn

Tài xế O-H
Em nghĩ là em lắp ráp đúng , tại vì em có chụp ảnh lại quá trình tháo !!
Solenoid hỏng liệu có hiện tượng vậy không các bác nhỉ !!
Bác nào gặp trường hợp tương tự hoặc có ý kiến gì không giúp em với ạ !!
Còn nếu giờ bổ số ra xem em nghĩ vẫn sẽ lắp lại y như vậy . híc

tdviet1991hn

Tài xế O-H
Bác tháo bảng mạch ra vệ sinh chưa.xem có cái van số lùi nó có kẹt ko.cái van bên cạnh có con ốc 6 chỉnh đấy bác.va kiểm tra luôn mấy cái van điện luôn.
Ông sếp em bảo trước vẫn đi bình thường thì không bị kẹt nên bảo không vệ sinh mà lắp luôn. Mai chắc phải hạ xuống xem lại mấy em solenoid và vệ sinh lại mạch vậy.híc

tdviet1991hn

Tài xế O-H
À cụ nào biết cho em hỏi với : cái nắp đít hộp số hay tháo ra để " mổ moi không cần hạ số"có 2 cái sim hay 3 cái cụ nhỉ !!có 3 rãnh nhưng em thấy có 2 sim thôi
Con morning em làm cũng 3 rãnh và 2 sim
Không biết có giống nhau không vì em va em này lần đầu. Mong các bác giúp đỡ

tdviet1991hn

Tài xế O-H
Nay em hỏi anh kĩ thuật trong hãng thấy anh ấy bảo cấp điện vào solenoid vẫn 12v. Em kiểm tra thì thấy có 1 con kêu tạch, còn các con khác không thấy gì cả. Nhưng em thắc mắc 1 điều là nếu 3 em kia đều tỏi thì làm sao đi số tiến vẫn ngon mà số lùi lại ko di chuyển.bác nào thông não cho em với ạ

tdviet1991hn

Tài xế O-H
Nay em hỏi anh kĩ thuật trong hãng thấy anh ấy bảo cấp điện vào solenoid vẫn 12v. Em kiểm tra thì thấy có 1 con kêu tạch, còn các con khác không thấy gì cả. Nhưng em thắc mắc 1 điều là nếu 3 em kia đều tỏi thì làm sao đi số tiến vẫn ngon mà số lùi lại ko di chuyển.bác nào thông não cho em với ạ

longshin

Tài xế O-H
kiểm tra lại ben, sin và các selenoid
với cái mạch dầu bác vệ sinh cho sạch chứ ba dớ ghê lắm
bác làm kĩ phần cơ trước rồi mới tính tiếp đc

tdviet1991hn

Tài xế O-H
kiểm tra lại ben, sin và các selenoid
với cái mạch dầu bác vệ sinh cho sạch chứ ba dớ ghê lắm
bác làm kĩ phần cơ trước rồi mới tính tiếp đc
solenoid em cấp điện vào thấy có 1 con đóng tạch 1 cái, còn 3 con kia không thấy nhúc nhích bác ạ!!
Có cách nào kiểm tra nữa ko ạ !!
Nếu mà 3 con kia đều chết thì làm sao số tiến vẫn bình thường, mà số lùi không có ạ !! Bác giúp em cái !!

longshin

Tài xế O-H
solenoid em cấp điện vào thấy có 1 con đóng tạch 1 cái, còn 3 con kia không thấy nhúc nhích bác ạ!!
Có cách nào kiểm tra nữa ko ạ !!
Nếu mà 3 con kia đều chết thì làm sao số tiến vẫn bình thường, mà số lùi không có ạ !! Bác giúp em cái !!
bac lấy RP7 xịt vào mấy lỗ dầu trên selenoid xong lắc lắc gõ gõ nhẹ nhẹ vài cái vào khúc gỗ nào chẳng hạn cho dầu chảy ra rồi kích điện thử coi nhảy hok :)

vietnhatauto11

Tài xế O-H
"Tạch" do nhiều nguyên nhân. Ti solenoi tự do k có lò xo cũng kêu tạch. Mà có khi cũng k kêu "tạch". Có đó là do cấu tạo của mỗi cách đk thuỷ lực. Có loại k thì có lò xo thì cung"tạch". Mà k có lò xo mà chỉ có ti rời có lò xo đẩy ti của solenoi vào cung"tạch". Tóm lại cụ kiểm tra cả phần ti cơ khí xem nó có kẹt k. Chứ nhà cháu thấy cái"tach" của cụ về điện là ok rồi

longshin

Tài xế O-H
"Tạch" do nhiều nguyên nhân. Ti solenoi tự do k có lò xo cũng kêu tạch. Mà có khi cũng k kêu "tạch". Có đó là do cấu tạo của mỗi cách đk thuỷ lực. Có loại k thì có lò xo thì cung"tạch". Mà k có lò xo mà chỉ có ti rời có lò xo đẩy ti của solenoi vào cung"tạch". Tóm lại cụ kiểm tra cả phần ti cơ khí xem nó có kẹt k. Chứ nhà cháu thấy cái"tach" của cụ về điện là ok rồi
nó tạch là còn đỡ mấy con mà hok tạch mới nguy hiểm cụ ạ , mấy củ một con dấy cụ ạ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên