Mạng Truyền Thông Trên Ô Tô

hoainamgoto
Bình luận: 14Lượt xem: 3,036

hoainamgoto

Tài xế O-H
Theo em được biết thì trên các ô tô hiện đại hiện nay có sử dụng mạng giao tiếp CAN để truyền dữ liệu giữa các ECU, nhưng em vẫn chưa hiểu rõ là các hệ thống nó kết nối thông qua CAN như thế nào và ngoài CAN thì ngoài ra các hệ thống trên ô tô còn kết nối theo mạng truyền thông nào khác không ạ, khi CAN chưa xuất hiện thì ô tô nó kết nối các ht với nhau theo chuẩn nào. Lần đầu đăng bài nên mong các bro giúp em với ạ

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Theo em được biết thì trên các ô tô hiện đại hiện nay có sử dụng mạng giao tiếp CAN để truyền dữ liệu giữa các ECU, nhưng em vẫn chưa hiểu rõ là các hệ thống nó kết nối thông qua CAN như thế nào và ngoài CAN thì ngoài ra các hệ thống trên ô tô còn kết nối theo mạng truyền thông nào khác không ạ, khi CAN chưa xuất hiện thì ô tô nó kết nối các ht với nhau theo chuẩn nào. Lần đầu đăng bài nên mong các bro giúp em với ạ
Không trả lời hết cho bác được, nhưng có thể nói là trước khi có giao thức bằng mạng, thì các hệ thống kết nối với nhau bằng các...dây điện

sangseu

Tài xế O-H
Theo hiểu biết của mình. Sơ qua lịch sử phát triển hệ thống điều khiển trên ô tô có thể thấy mấy điểm sau. Ban đầu, hệ thống điều khiển trên ô tô chủ yếu bằng dây cáp, van khí, van thủy lực. Sau đó, hệ thống điều khiển điện tử trên ô tô xuất hiện từ khoảng những năm 1980. Khi các hệ thống điều khiển điện tử càng trở nên phức tạp hơn thì người ta mới tìm đến các chuẩn giao tiếp để các hệ thống có một ngôn ngữ chung. Các chuẩn truyền thông trên ô tô ban đầu được lấy từ công nghiệp ra. CAN là một trong số những chuẩn truyền thông thông dụng nhất. CAN được áp dụng trên ô tô từ những năm 1986. Còn sâu hơn vê CAN thì khi nào có thời gian mình sẽ viết bài sau.
Ngoài CAN ra còn nhiều mạng/chuẩn truyền thông với các đặc tính kỹ thuật đặc biệt như mạng tốc độ cao FlexRay, Ethernet, mạng không dây RF, mạng tốc độ cực thấp LIN. CAN xếp vào loại mạng tốc độ thấp...

ga_auto37

Tài xế O-H
Dạ bác tham khảo link này :
Nếu có hiện tượng nhiễu loạn bác sẽ thấy nó dao động không theo quy luật nào cả
Vâng..em vừa tìm hiểu nó xong thì xung can hi và can low là xung vuông..can hi xung vuômg giao động 2,5v đến 3,5 v..canlow giao động 1,5v đến 2,5v..còn trở khi còn cắm giắc thì đo trở dây can hi và can low là 60 ôm..rút giắc đo tại 2 chân can là 120 ôm..đo taik giắc hộp..K biết chuẩn k..hehe

lieukhai

Tài xế O-H
Mạng giao tiếp ngoài kết nối với nhau bằng CAN thì còn kết nối với nhau bằng K-line, Link, cáp quang, v.v.... Mạng giao tiếp có tốc độ nhanh và ít tốn dây nên được áp dụng rộng rãi, chớ hồi xưa khi chưa có mạng giao tiếp (mạng truyền thông) thì nó sử dụng dây điện bình thường để kết nối các hộp với nhau.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Vâng..em vừa tìm hiểu nó xong thì xung can hi và can low là xung vuông..can hi xung vuômg giao động 2,5v đến 3,5 v..canlow giao động 1,5v đến 2,5v..còn trở khi còn cắm giắc thì đo trở dây can hi và can low là 60 ôm..rút giắc đo tại 2 chân can là 120 ôm..đo taik giắc hộp..K biết chuẩn k..hehe
Cái bác nói là trên xe gì vậy ạ?

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên