Bệnh nóng máy!

T
Bình luận: 14Lượt xem: 1,553

tungconbk

Tài xế O-H
Bên nhà máy e có con HYUNDAI R300LC-9S. Gần đây gặp hiện tượng như sau:
Khi làm liên tục khoảng 2h, nhiệt độ nước làm mát động cơ tăng cao ( từ 95-99 độ C, sấp xỉ 100 độC, làm thêm nữa cảm biến nhiệt độ nước làm mát báo, tự động đưa máy về chế độ Garanty). Con máy của e đời -9, sản xuất năm 2014. Động cơ vẫn còn ngon, két nước không vấn đề gì, lưu thông tốt, bơm nước khỏe, quạt chạy ngon lành. Nghi con van hằng nhiệt có vấn đề, e đã tháo ra. Khi chạy lại nhiệt độ nước vẫn sấp xỉ 95-98 độ C. Hiện tại e vẫn cho máy chạy nhưng khi nào nhiệt độ tăng cao 97-98 độC thì e lại ngừng máy 1 thời gian trước khi làm. Cụ nào có cao kiến chỉ giáo để e xử lý con này phát. Trân trọng cảm ơn!

heilan

Tài xế O-H
Bên nhà máy e có con HYUNDAI R300LC-9S. Gần đây gặp hiện tượng như sau:
Khi làm liên tục khoảng 2h, nhiệt độ nước làm mát động cơ tăng cao ( từ 95-99 độ C, sấp xỉ 100 độC, làm thêm nữa cảm biến nhiệt độ nước làm mát báo, tự động đưa máy về chế độ Garanty). Con máy của e đời -9, sản xuất năm 2014. Động cơ vẫn còn ngon, két nước không vấn đề gì, lưu thông tốt, bơm nước khỏe, quạt chạy ngon lành. Nghi con van hằng nhiệt có vấn đề, e đã tháo ra. Khi chạy lại nhiệt độ nước vẫn sấp xỉ 95-98 độ C. Hiện tại e vẫn cho máy chạy nhưng khi nào nhiệt độ tăng cao 97-98 độC thì e lại ngừng máy 1 thời gian trước khi làm. Cụ nào có cao kiến chỉ giáo để e xử lý con này phát. Trân trọng cảm ơn!
Kinh nghiệm của tôi về dòng máy này không nhiều, nhưng nếu máy của cụ trước đây vẫn làm bình thường mà bây giờ mới bị thì theo ngu kiến của tại hạ cụ hãy tháo máy kiểm tra xupap nạp, xupap xả đi. Khả năng là bị thổi xupap xả rồi

tungconbk

Tài xế O-H
Kinh nghiệm của tôi về dòng máy này không nhiều, nhưng nếu máy của cụ trước đây vẫn làm bình thường mà bây giờ mới bị thì theo ngu kiến của tại hạ cụ hãy tháo máy kiểm tra xupap nạp, xupap xả đi. Khả năng là bị thổi xupap xả rồi
Thổi xupap xả có nghĩa là phải lọt khí sang đường nước. e kiểm tra thì ko có hiện tượng này!

OtoHuuKim

Tài xế O-H
Theo em, bác nên kiểm tra hệ thống quạt giải nhiệt chạy ở 2 chế độ/// chậm và nhanh, nếu cứ chạy chậm hoài như vậy thì máy nóng là chắc rồi

haidangdenso

Tài xế O-H
Máy này tôi không rành lắm về con máy này , cụ cho hỏi có phải dùng đc cummin qsl8.3 không . Cánh quạt lai trực tiếp hay moto thuỷ lực. Nếu đúng động cơ trên cụ xem lại dây curoa thường dùng bản 8pk khi bị mòn hay bị trượt mặc dù vẫn căng hoặc rãnh buly bị cụt đỉnh cũng gây hiện tượng trên ,hoặc buly tăng bị hỏng

tungconbk

Tài xế O-H
Máy này tôi không rành lắm về con máy này , cụ cho hỏi có phải dùng đc cummin qsl8.3 không . Cánh quạt lai trực tiếp hay moto thuỷ lực. Nếu đúng động cơ trên cụ xem lại dây curoa thường dùng bản 8pk khi bị mòn hay bị trượt mặc dù vẫn căng hoặc rãnh buly bị cụt đỉnh cũng gây hiện tượng trên ,hoặc buly tăng bị hỏng
Bên e dùng động cơ cummin C8.3C, trước khi đưa lên diễn đàn e đã thay dây curoa rồi, cóc tăng dây vẫn hoạt động tốt! Cánh quạt lai trực tiếp từ động cơ!

haidangdenso

Tài xế O-H
két nước lưu thông tốt lạ sao cụ đã tháo ra thông chưa hay chỉ nhìn qua nắp két , cụ chịu khó thò tay vào đường hút của bơm và đường hồi của két xem chênh nhau nhiều không .nếu chênh lệch nhiệt độ nhiều là tắc còn chênh nhau ít thi kets vẫn ok

Hicatko

Tài xế O-H
Ý bác là thổi gioăng mặt máy á, thêd bác phải cho người ta cách chẩn đoán chứ

cuongctnvn

Tài xế O-H
nếu máy như vậy thay dây curoa xem sao bạn nhé, dòng này hay bị như vậy nhìn mắt thường rất tốt,nhưng hết khấu hao rồi.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên