Sử dụng điều hòa đúng cách cho các chủ xe

phamvanhieu280894
Bình luận: 18Lượt xem: 4,934

phamvanhieu280894

Tài xế O-H
Mong muốn giúp các bác tài có thể sử dụng hệ thống điều hòa không khí trên xe hợp lí và có thể khắc phục một số bệnh đơn giản để giảm chi phí.
Em không giỏi viết lách nên gửi các bác Infograpic cho dễ đọc :p:p:p:p

Trunghieulc1993

Tài xế O-H
Theo mình thì kiểm tra dây đai, lọc gió và két nóng nằm ở đầu tiên, người chủ xe có thể tự kiểm tra dc. Sau đó mới tới thêm môi chất, vệ sinh két nóng, kiểm tra lốc nén tại gara.

duclong94

Tài xế O-H
các cụ giải thích cho e chút với ạ, e được chỉ điều hòa điều chỉnh nhiệt độ bằng cách kết hợp không khí bên ngoài với khí lạnh qua cửa điều chỉnh, nên việc chỉnh nhiệt độ bao nhiêu lượng điện năng tiêu thụ vẫn vậy, nhưng trong các bài báo về điều hòa vẫn khuyến cáo không nên mở điều hòa nhiệt độ quá thấp vì tiêu tốn nhiên liệu nhiều hơn, các cụ phân tích cho e với ạ

phamvanhieu280894

Tài xế O-H
các cụ giải thích cho e chút với ạ, e được chỉ điều hòa điều chỉnh nhiệt độ bằng cách kết hợp không khí bên ngoài với khí lạnh qua cửa điều chỉnh, nên việc chỉnh nhiệt độ bao nhiêu lượng điện năng tiêu thụ vẫn vậy, nhưng trong các bài báo về điều hòa vẫn khuyến cáo không nên mở điều hòa nhiệt độ quá thấp vì tiêu tốn nhiên liệu nhiều hơn, các cụ phân tích cho e với ạ
khi cụ sử dụng nhiệt độ thấp thì thời gian làm lạnh cho ca bin xe sẽ lâu. thời gian lốc ngắt sẽ lâu hơn. xe sẽ chịu tải lớn hơn trong thời gian dài làm giảm công suất động cơ và làm tốn nhiên liệu o_O

Petrolimex-vn

Tài xế O-H
cái vụ bât tắt A/C cãi nhau om tỏi lên mà vẫn cho vào được à ?
Cụ nói sao ấy chứ, chuyện bật tắt A/C trước khi tắt máy trươc khi khởi động là đúng rồi. Trước khi khởi động nên mở kính xuống, cho không khí ở ngoài môi trường đi vào, rồi mới bật A/C. Khi tắt máy thì NÊN tắt điều hòa trước làm cho máy chạy ổn định hơn.

Petrolimex-vn

Tài xế O-H
Các bác cho em hỏi mùi hôi bốc ra từ xe ngoài hệ thống điều hòa kk ra có khi nào còn là nội thất hay không, như sàn xe, la-zăng, ghế chẳng hạn. Thường em thấy trên ô tô con các tài xế thường mang theo nước xịt cho bay mùi trong xe nữa...

phamvanhieu280894

Tài xế O-H
Các bác cho em hỏi mùi hôi bốc ra từ xe ngoài hệ thống điều hòa kk ra có khi nào còn là nội thất hay không, như sàn xe, la-zăng, ghế chẳng hạn. Thường em thấy trên ô tô con các tài xế thường mang theo nước xịt cho bay mùi trong xe nữa...
có chứ bác. do mồ hôi, bụi bẩn bám vào nó có thể gây ra các mùi trên xe

phutran120

Tài xế O-H
Cụ nói sao ấy chứ, chuyện bật tắt A/C trước khi tắt máy trươc khi khởi động là đúng rồi. Trước khi khởi động nên mở kính xuống, cho không khí ở ngoài môi trường đi vào, rồi mới bật A/C. Khi tắt máy thì NÊN tắt điều hòa trước làm cho máy chạy ổn định hơn.
ở chế độ khởi động lạnh thì đóng thế éo nào dc điều hòa

Cauchunhoa6

Tài xế O-H
về thông số ga thì bác có thể xem qua đồng hồ đo áp suất. ở đường áp suất cao thì khoảng 180-210 Psi còn áp suất thấp 20-30Psi. lượng dầu thì châm vừa phải thôi chứ em ko rõ tiêu chuẩn lắm.:rolleyes:
Châm vừa phải là ntn. Có quy định của từng hãng hay dòng xe chứ bác. Ví dụ Cam C 750 +- 50g ga. 220+-10 dầu .....hi

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên