Xe Future FI 125 bị chập điện...

Vietbuj
Bình luận: 39Lượt xem: 5,692

duahau81

Tài xế O-H
Mobin Fi giữa các xe với nhau(ví dụ SHi và AB110i) còn không xài chung đc chứ đừng nói gì xe FI và không FI nếu không muốn thay cục ECU hay ECM

duahau81

Tài xế O-H
nhiệm vụ của ic fi cấp mass cho mô bin ,chứ mô bin không cấp cho ic thứ gì hết. vì vậy nó có nhận gì đâu mà hư
Thế cụ có bao giờ nghĩ đến điện áp ngược từ mobin tác động đến ECM/ECU và nhiễu từ trường do mobin tạo ra phá hỏng ECU/ECM chưa? Và nếu cụ nói tất cả mobin đều gắn đc cho nhau thì tại sao ng ta chế ra nhiều loại mobin chi cho mất công vậy cụ? E xin nhắc cho cụ nhớ về lý thuyết mạch 1 chút ah: "Tổng các dòng ra bằng tổng dòng vào"như vậy thì tại cực âm của mobin vẫn có dòng điện hồi về nhé và thực tế thì tại cực âm của Mobin theo lý thuyết và thực tế vẫn có điện áp 1 chiều 12VDC của sau ổ khóa nằm chờ sẵn rồi chỉ chờ đóng mass vào thôi, theo cụ thì có tia lửa điện tại tiếp điểm đó ko nếu ECU/ECM đóng ngắt bằng relay? Còn nếu ECU/ECM đóng ngắt bằng linh kiện bán dẫn thì theo cụ chúng có hư ko hay xài được mãi...và nếu cụ đã nói vậy thì em thách cụ dám gắn mobin Funeo thường cho fu neo FI đó.

thanhphong1975

Tài xế O-H
Thế cụ có bao giờ nghĩ đến điện áp ngược từ mobin tác động đến ECM/ECU và nhiễu từ trường do mobin tạo ra phá hỏng ECU/ECM chưa? Và nếu cụ nói tất cả mobin đều gắn đc cho nhau thì tại sao ng ta chế ra nhiều loại mobin chi cho mất công vậy cụ? E xin nhắc cho cụ nhớ về lý thuyết mạch 1 chút ah: "Tổng các dòng ra bằng tổng dòng vào"như vậy thì tại cực âm của mobin vẫn có dòng điện hồi về nhé và thực tế thì tại cực âm của Mobin theo lý thuyết và thực tế vẫn có điện áp 1 chiều 12VDC của sau ổ khóa nằm chờ sẵn rồi chỉ chờ đóng mass vào thôi, theo cụ thì có tia lửa điện tại tiếp điểm đó ko nếu ECU/ECM đóng ngắt bằng relay? Còn nếu ECU/ECM đóng ngắt bằng linh kiện bán dẫn thì theo cụ chúng có hư ko hay xài được mãi...và nếu cụ đã nói vậy thì em thách cụ dám gắn mobin Funeo thường cho fu neo FI đó.
mình lâu nay thao tác trên kinh nghiệm thực hành, chớ không qua trường lớp lý thuyết. chớ không cao siêu như cụ được.dù mình chưa thử mobin funeo thường cho fi.nhưng dù vậy chớ mình vẩn chưa phục,mình trắt nghiệm trên xe fi đan nổ, lấy một bóng đèn nhỏ wat ,một đầu vào mass còn đầu kia vào cực âm của mobin thì bóng đèn không sáng. tư đó mình kết luận là không có dòng điện chạy ngược về ic. nếu có may ra chỉ là sóng.nhưng trên thực hành bằng tay như tụi tớ đây thì sóng không tồn tại

duahau81

Tài xế O-H
mình lâu nay thao tác trên kinh nghiệm thực hành, chớ không qua trường lớp lý thuyết. chớ không cao siêu như cụ được.dù mình chưa thử mobin funeo thường cho fi.nhưng dù vậy chớ mình vẩn chưa phục,mình trắt nghiệm trên xe fi đan nổ, lấy một bóng đèn nhỏ wat ,một đầu vào mass còn đầu kia vào cực âm của mobin thì bóng đèn không sáng. tư đó mình kết luận là không có dòng điện chạy ngược về ic. nếu có may ra chỉ là sóng.nhưng trên thực hành bằng tay như tụi tớ đây thì sóng không tồn tại
E xin mạn phép chia sẻ luôn cho các cụ nào chưa rõ về hệ thống mobin của FI và ko FI và vì sao gắn ko đc luôn ạ. Thực chất mobin chỉ là cục biến thế được dùng để tạo ra điện áp cao phóng qua bugi (spark plug) nhờ đó mà đốt cháy đc nhiên liệu trong buồng đốt. Mobin có nhiều loại mobin nhưng với dòng xe máy e tạm chia ra 2 loại thường thấy như sau:
1. Mobin Fi là mobin dạng biến thế cách ly với cuộn dây sơ cấp ko nối mass mà chỉ có 1 đầu nối với nguồn điiện dương 12 VDC lấy từ sau ổ khóa điện chính (tùy xe và tùy dòng xe và tùy hãng xe mà cái này sẽ khác nhau nha các cụ) và 1 đầu nhận nguồn điện điều khiển từ ECU/ECM (các cụ lưu ý cho là dòng điện này rất cao nhé đủ giật tê người chứ ko phải nhỏ nha các cụ hơn 100V đó ) tạo ra dòng điện đi qua mobin. Chính vì vậy mobin FI luôn có 2 giắc cắm, khi các cụ gắn mobin thường cho xe FI thì cầu chì sẽ bứt ngay vì nguồn 12VDC sẽ bị nối tắt xuống mass. Nhưng may thay Honda họ làm 2 giắc cắm của mobin FI và ko FI khác nhau nên các cụ yên tâm vì ko thể gắn Fi và ko Fi lắp lẫn cho nhau đc trừ khi các cụ cố tình. Có cụ nào làm chuột bạch vấn đề này chưa thì chia sẻ cho a em biết với ạ.
2. Mobin non FI (e tạm gọi như thế cho các cụ dễ phân biệt) là mobin có 1 đầu cuộn sơ cấp nối với mass (vỏ) còn đầu kia đc điều khiển trực tiếp từ IC (ko phải ECU/ECM) cung cấp điện cho mobin. Vì thế các cụ thấy mobin ko FI chỉ có 1 giắc cắm là vậy đó. Nhưng với xe ko FI vẫn có thể gắn mobin FI đc nhưng các cụ phải nối mass cho e nó, tức là lấy 1 đầu nối với mass vỏ, đầu còn lại nối với IC điều khiển.
Còn tại sao ko nên gắn mobin của xe lớn qua xe nhỏ (ví dụ lấy mobin SHi gắn qua Fu X Fi) là do cổng điều khiển mobin của con ECU/ECM trên mỗi xe đc thiết kế bằng1 loại linh kiện bán dẫn phù hợp với từng loại xe đó và nó có thể chịu đc dòng điện ngược từ mobin hồi về khác nhau vì vậy khi gắn thời gian đầu có thể sẽ dùng đc bình thường nhưng về lâu về dài sẽ ko đảm bảo độ bền cho xe. Hơn nữa khi gắn mobin lớn (lửa lớn) cho xe nhỏ dễ tiêu bộ bạc trên piston lắm. Bác nào muốn tìm hiểu thêm tại sao như thế thì có thể ib e sẽ giải đáp cặn kẽ để tránh làm loãng topic của chủ thớt ah. Cảm ơn các cụ đã dành thời gian đọc còm của e vì nó hơi dài. và cũng chính vì dài nên cũng có thể có nhiều thiếu xót mong các cụ vào chỉ giáo em thêm ah.

duahau81

Tài xế O-H
Còn về vấn đề bác chủ thớt nêu ra e xin tư vấn bác thế này. Bác đã kiểm tra mobin chưa cách kiểm tra của bác như thế nào mà bác biết là mobin chết? Thật sự Mobin rất khó chết trừ khi có những yếu tố sau đây tác động vào nó:
1. Ngắn mạch cuộn thứ cấp mobin (đầu ra bu gi) tức là bugi bị gõ vào quá sát (2 khe hở điện cực quá gần nhau ko đúng theo khuyến cáo nhà sản suất hoặc bác gắn trúng bugi dỏm làm ngắn mạch mobin.
2. Mobin làm việc với điện cực bugi quá ngắn sẽ làm cho hồ quang cháy trong bugi liên tục làm ảnh hưởng đến mobin trong thời gian dài. Hoặc bác bị đổi trúng chụp bugi dỏm ko đúng loại dùng cho FI ko triệt tiêu đc hồ quang và dòng điện ngược trong bugi dẫn đến chết mobin
3. Điện áp đầu vào mobin quá cao tức là điện áp cuộn đánh lửa từ mâm lửa qua ECM rồi lên mobin quá cao làm cháy lớp cách điện mobin dãn đến hỏng mobin
4. Bác thay trúng mobin dỏm nên lớp cách điện ko tốt cũng làm cháy mobin sau 1 tg sử dụng.
E chỉ biết có nhiêu đó thôi, bác kiểm tra thử nhé, hi vọng giúp đc bác.

thanhphong1975

Tài xế O-H
Còn về vấn đề bác chủ thớt nêu ra e xin tư vấn bác thế này. Bác đã kiểm tra mobin chưa cách kiểm tra của bác như thế nào mà bác biết là mobin chết? Thật sự Mobin rất khó chết trừ khi có những yếu tố sau đây tác động vào nó:
1. Ngắn mạch cuộn thứ cấp mobin (đầu ra bu gi) tức là bugi bị gõ vào quá sát (2 khe hở điện cực quá gần nhau ko đúng theo khuyến cáo nhà sản suất hoặc bác gắn trúng bugi dỏm làm ngắn mạch mobin.
2. Mobin làm việc với điện cực bugi quá ngắn sẽ làm cho hồ quang cháy trong bugi liên tục làm ảnh hưởng đến mobin trong thời gian dài. Hoặc bác bị đổi trúng chụp bugi dỏm ko đúng loại dùng cho FI ko triệt tiêu đc hồ quang và dòng điện ngược trong bugi dẫn đến chết mobin
3. Điện áp đầu vào mobin quá cao tức là điện áp cuộn đánh lửa từ mâm lửa qua ECM rồi lên mobin quá cao làm cháy lớp cách điện mobin dãn đến hỏng mobin
4. Bác thay trúng mobin dỏm nên lớp cách điện ko tốt cũng làm cháy mobin sau 1 tg sử dụng.
kiến thức cụ cao thâm quá. mình đoán cụ không phải thợ sửa xe, mà là giảng viên của trường nghề, đúng không cụ.nhớ hồi âm

trexanh135

Tài xế O-H
trích: Mobin Fi là mobin dạng biến thế cách ly với cuộn dây sơ cấp ko nối mass mà chỉ có 1 đầu nối với nguồn điiện dương 12 VDC lấy từ sau ổ khóa điện chính (tùy xe và tùy dòng xe và tùy hãng xe mà cái này sẽ khác nhau nha các cụ) và 1 đầu nhận nguồn điện điều khiển từ ECU/ECM (các cụ lưu ý cho là dòng điện này rất cao nhé đủ giật tê người chứ ko phải nhỏ nha các cụ hơn 100V đó ) tạo ra dòng điện đi qua mobin
em thắc mắc là một đầu là + 12v sau ổ khóa đầu còn lại đương nhiên là chờ mass từ ECM vậy sao bác lại nói là "các cụ lưu ý cho là dòng điện này rất cao nhé đủ giật tê người chứ ko phải nhỏ nha các cụ hơn 100V đó"

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên