Hỏi các bác sơ đồ mạch điều khiển điều hòa cơ bản.

Kom.Hyundai
Bình luận: 28Lượt xem: 8,666

Kom.Hyundai

Tài xế O-H
Công ty em có thuê một đội thợ về lắp cho hệ thống điều hòa cho xe xúc lật, hệ thống làm việc được 1 thời gian thì bị rò ga, nhờ các bác trên này e đã tự nạp ga được và máy chạy được. Hôm nay máy lại có hiện tượng làm được một lúc thì hết mát, e kiểm tra thì thấy quạt giàn nóng không quay, em đấu điện trực tiếp vào thì lại được. Do bên em không có thợ làm điều hòa nên mấy anh em toàn làm mò, mà gọi mấy bác hôm trước lắp hệ thống thì các bác ấy rất khó chụi, không chụi giúp.
Hôm nay em mạo muội xin các bác chỉ giáo giúp mạch điện của con máy của công ty em, để bọn em hiểu còn làm mò tiếp. Em trình bày để các bác hình dung và nếu có thể vẽ lại mạch họ đã đấu để em hình dung với ạ. Hệ thống họ làm cụ thể như sau:
1 lốc lạnh - giàn nóng có gắn quạt - giàn lạnh có núm điều khiển tốc độ quạt và on/off nhiệt độ - cốc lọc có gắn con cảm biến hay công tắc áp suất - dây điện họ tự đi và điều khiển nhờ 2 relay.
Vấn đề ở đây e chưa hình dung ra mạch họ đấu như thế nào để kiểm tra hệ thống. Các bác có thể giúp em vẽ lại mạch điện họ làm được không ạ. Em xin chân thành cảm ơn các bác. Đây là 1 số hình ảnh hệ thống họ làm:

Lốc:

Quạt giàn nóng và lọc và công tắc
giàn lạnh:
02 RELAY ĐIỀU KHIỂN

ledoan

Tài xế O-H
Công ty em có thuê một đội thợ về lắp cho hệ thống điều hòa cho xe xúc lật, hệ thống làm việc được 1 thời gian thì bị rò ga, nhờ các bác trên này e đã tự nạp ga được và máy chạy được. Hôm nay máy lại có hiện tượng làm được một lúc thì hết mát, e kiểm tra thì thấy quạt giàn nóng không quay, em đấu điện trực tiếp vào thì lại được. Do bên em không có thợ làm điều hòa nên mấy anh em toàn làm mò, mà gọi mấy bác hôm trước lắp hệ thống thì các bác ấy rất khó chụi, không chụi giúp.
Hôm nay em mạo muội xin các bác chỉ giáo giúp mạch điện của con máy của công ty em, để bọn em hiểu còn làm mò tiếp. Em trình bày để các bác hình dung và nếu có thể vẽ lại mạch họ đã đấu để em hình dung với ạ. Hệ thống họ làm cụ thể như sau:
1 lốc lạnh - giàn nóng có gắn quạt - giàn lạnh có núm điều khiển tốc độ quạt và on/off nhiệt độ - cốc lọc có gắn con cảm biến hay công tắc áp suất - dây điện họ tự đi và điều khiển nhờ 2 relay.
Vấn đề ở đây e chưa hình dung ra mạch họ đấu như thế nào để kiểm tra hệ thống. Các bác có thể giúp em vẽ lại mạch điện họ làm được không ạ. Em xin chân thành cảm ơn các bác. Đây là 1 số hình ảnh hệ thống họ làm:

Lốc:
View attachment 45648
View attachment 45649
giàn lạnh:
View attachment 45650
02 RELAY ĐIỀU KHIỂN
View attachment 45651
Bật quạt gió có mát ra công tắc ac từ công tắc ra rơle ngắt lạnh ra tiếp van áp suất ở phim lọc rồi vào rơ le ac ra lốc còn một rơle nữa là ra quạt dàn nóng .rơ le quạt lấy tín hiệu từ lốc điều hòa

moivaonghe123

Tài xế O-H

Lốc:
View attachment 45648
View attachment 45649
giàn lạnh:
View attachment 45650
02 RELAY ĐIỀU KHIỂN
View attachment 45651
Của bác đây có thể không giống lắm vì có rất nhiều kiểu đấu khác kiểu đấu thường thì đối với dàn lạnh 3 của thì chỗ e đấu theo kiểu này bác ngâm cứu

Kom.Hyundai

Tài xế O-H
Của bác đây có thể không giống lắm vì có rất nhiều kiểu đấu khác kiểu đấu thường thì đối với dàn lạnh 3 của thì chỗ e đấu theo kiểu này bác ngâm cứu

View attachment 45652
Trước tiên em xin cảm ơn bác nhiều, nhưng bác ơi em thấy hệ thống của em thì khi bật chìa khóa máy thì em thấy cả 2 relay đều đóng bác ạ.

binhptvn

Tài xế O-H
Theo nhu gian lanh bac chup thi la gian 3cua cua tau khua, ben trong gan co ctac. Dien tro quat, va role ngat cơ, nguen ban la bat quat gio, cap ra role ngat, role xuong dk 2role quat va loc,role ngat la cap mat xuong

dinhbetong

Tài xế O-H
Nói chung e vẫn lơ mơ lắm? Nó đóng ngắt lốc kiểu gì? cảm biến báo đủ lạnh ở đâu?
Bạn có thể thấy trên sơ đồ : Công tắc AC ,Rowle ngắt lạnh,Van Áp suất Gas . 3 thằng này được mắc nối tiếp,chỉ khi nào cả 3 thằng đóng (lái xe chủ động bật điều hòa,nhiệt độ giàn lạnh >mức setup và trong hệ thống có GAS ) thì 2 rơ le lốc và quạt giàn nóng ( mắc // ) mới hoạt động,cấp điện xuống lốc và quạt giàn nóng.

Thiết nghĩ bạn xin sơ đồ để học hỏi thì nên HỌC xong rồi HỎI chứ sơ đồ tớ vẽ ra vậy rồi mà...
(Hay mình vẽ ngu ta ???)
Chúc thành công

HoangXuanTuan

Tài xế O-H

Lốc:
View attachment 45648
View attachment 45649
giàn lạnh:
View attachment 45650
02 RELAY ĐIỀU KHIỂN
View attachment 45651
Của bác đây nè. Chỉ cần nhìn vào là hiểu ngay, vấn đề còn lại là công dụng của con rowle của xe bác thì bác rút ra rồi cắm lại xem cái nào hoạt động

binhptvn

Tài xế O-H
Cái gian lạnh kia e vua boc ra hqua, ctac quat cap lua, mat chờ san o moto quat, tu ctac quat ra role ngat gian lanh, tu gian lạnh di xg dkhien ctac ac. Tu ac dk rle loc va quat gian nong, het

HoangXuanTuan

Tài xế O-H
Cái gian lạnh kia e vua boc ra hqua, ctac quat cap lua, mat chờ san o moto quat, tu ctac quat ra role ngat gian lanh, tu gian lạnh di xg dkhien ctac ac. Tu ac dk rle loc va quat gian nong, het
Nghe là biết tầm bậy rồi. Kéo nối tiếp 1 dây vậy sao dây chịu nổi, có chịu nổi củng nhanh hỏng hóc không biết từ đâu vì thiếu điện

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên