Traction control system

B
Bình luận: 17Lượt xem: 3,510

vvn56

Tài xế O-H
Mình đang làm một tiểu luận về hệ thống điều khiển lực kéo (TRC) trên ô tô, Mình đã tìm rất lâu nhưng vẫn không thấy một tài liệu nào tương đối đầy đủ về hệ thống này, Bạn nào có xin giúp mình với, rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn!

chuongtanphat

Tài xế O-H
Mình cũng thắc mắc rất nhiều về vấn đề này. Các bác cho em hỏi là điều khiển lực kéo cụ thể là điều khiển những yếu tố gì. Có phải là độ mở bướm ga, điều chỉnh lượng phun hay điều khiển tác động đến yếu tố nào đó của hệ thống phanh ... ?
Mong các bác đả thông :D

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Mình cũng thắc mắc rất nhiều về vấn đề này. Các bác cho em hỏi là điều khiển lực kéo cụ thể là điều khiển những yếu tố gì. Có phải là độ mở bướm ga, điều chỉnh lượng phun hay điều khiển tác động đến yếu tố nào đó của hệ thống phanh ... ?
Mong các bác đả thông :D
Hệ thống điều khiển lực kéo hoạt đông trên cơ chế giảm lực kéo tới bánh xe chủ động bằng cách giảm công suất đầu ra của động cơ (giảm ga) hoặc/ và tăng lực phanh vào bánh xe chủ động

chuongtanphat

Tài xế O-H
Hệ thống điều khiển lực kéo hoạt đông trên cơ chế giảm lực kéo tới bánh xe chủ động bằng cách giảm công suất đầu ra của động cơ (giảm ga) hoặc/ và tăng lực phanh vào bánh xe chủ động
Xin bác nói cụ thể hơn 1 chút. Ví dụ như xe đề pa lên dốc trong trường hợp đường trơn. Theo mô phỏng thì TCS hoạt động thể hiện bằng việc bánh xe quay lại dừng, quay lại dừng để không bị trượt lết. Hiện tượng này giống như nhấp nhả ở phanh có ABS nhưng trường hợp này là tác động cả ở bướm ga thay đổi độ mở, phối hợp nhịp nhàng với thay đổi lực phanh. Em hiểu thế đúng không ạ :)

Cai banh xe

Xin bác nói cụ thể hơn 1 chút. Ví dụ như xe đề pa lên dốc trong trường hợp đường trơn. Theo mô phỏng thì TCS hoạt động thể hiện bằng việc bánh xe quay lại dừng, quay lại dừng để không bị trượt lết. Hiện tượng này giống như nhấp nhả ở phanh có ABS nhưng trường hợp này là tác động cả ở bướm ga thay đổi độ mở, phối hợp nhịp nhàng với thay đổi lực phanh. Em hiểu thế đúng không ạ :)
Bác hiểu đúng rồi

Cai banh xe

Sản phẩm em nghiên cứu sử dụng cho đào tạo, nên đầu tiên nó phải đúng đã bác ạ. Các tài liệu tây ta em đọc cũng chung chung lắm
Chỗ bác có bán bệ thử phanh, bác cứ mượn 1 xe, thả lên đó mà chạy, rồi quan sát số liệu thôi, cần gì đoán với hỏi cho mệt, bác

chuongtanphat

Tài xế O-H
Chỗ bác có bán bệ thử phanh, bác cứ mượn 1 xe, thả lên đó mà chạy, rồi quan sát số liệu thôi, cần gì đoán với hỏi cho mệt, bác
Quy trình em nghiên cứu sản phẩm là đọc các tài liệu liên quan trước, hỏi ý kiến chuyên gia rồi mới đến thực nghiệm kiểm chứng ạ :D vì nhiều khi kết luận đưa ra dựa trên quỹ tích các kết quả thực nghiệm. Mà lỡ đâu mình thực nghiệm lại vào quy trình sai với tỉ lệ nhỏ đấy. Nhưng trường hợp này có khi phải thực nghiệm thật bác ạ

XM131

Tài xế O-H
Mình đang làm một tiểu luận về hệ thống điều khiển lực kéo (TRC) trên ô tô, Mình đã tìm rất lâu nhưng vẫn không thấy một tài liệu nào tương đối đầy đủ về hệ thống này, Bạn nào có xin giúp mình với, rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn!

Rất nhiều ở đây nhé. Tùy nhu cầu mà em lựa chọn tài liệu phù hợp để đọc tham khảo.
https://www.scribd.com/search?content_type=documents&page=1&query=Traction control

Ps: cần đăng ký thành viên (free), sau đó cứ upload 1 file thì sẽ được download 1 file.
Nếu em có kiến thức về nguyên lý điều khiển tự động thì sẽ đễ hiểu hơn.
Good luck.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên