Các cụ giúp em ko em mệt mỏi vs con xe này quá.

buikientam
Bình luận: 25Lượt xem: 2,096

buikientam

Tài xế O-H
Chào các bác ! Tình hình là em có con Wave Thái 110 đời 1999 mà dạo này em nó dở chứng kinh quá sửa hoài ko đc nên phải xin các cao nhân giúp đỡ.
Tình hình bệnh tật của em nó như sau. Đợt cuối năm 2016 do xích nó chùng quá ko tăng đc nữa nên em đi thay nhông xích. Đi đc khoảng 1 tuần thì bắt đầu xuất hiện tiếng kêu cạch cạch khi bắt đầu chuyển số tăng tốc mà trước đó lúc chưa thay xích nó cũng ko kêu gì chỉ chùng quá nó cọ vào hộp xích kêu thôi. Sau đó em đến hiệu khác họ phán thay cao su giảm giật em cũng thay và hết kêu thật. Đc khoảng 3 tuần sau em nó lại kêu y xì như trước. Em lại sang hiệu khác vì hiệu trước nó sửa mà xe còn đi đểu hơn, họ phán thay nhông xích em cũng tặc lưỡi bào thay cũng đc em sợ lần trc họ thay cho nhông xích đểu vì trời chập choạng tối mà em cần làm nhanh ko thì hôm sau ko có xe đi, sau đó thì hết kêu hẳn xe đi ngon khoẻ. Cho đến cách đây 2 tháng xe bắt đầu kêu tiếng kêu y vậy cạch cạch vậy ở bánh sau, để lâu rồi bắt đầu đi nó ko kêu đc khoảng 1 lúc mới bắt đầu kêu, kiểu như nó quay 1 vòng đến đúng điểm đó nó mới kêu chứ nó ko kêu liên hồi, mà lần này kêu liên tục ko kêu như kiểu trước là chuyển số tăng tốc mới kêu. Nhất là giảm ga phanh hơi gấp tẹo nó kêu kinh hơn, dắt bộ nó cũng kêu. Nhưng em cứ để đi vì nó cũng kêu nhỏ nhỏ ko rõ lắm. Khoảng 1 tuần trc em có đi thay má phanh sau, cậu thợ sửa chữa tăng xích căng quá làm nó giằng xe cứ rung tê hết chân rồi bắt đầu tiếng kêu to hơn, cạch cạch liên tục đi đường mà phát ngại, đèo thêm 1 ng ngồi sau nữa thì cảm giác như sắp rụng cái gì đó đến nơi, đặc biệt là để xe nghỉ lâu bắt đầu đi ko kêu, cứ phải đi 1 lúc mới bắt đầu kêu. Em đã cho tăng lại xích đúng chuẩn mà ko hết kêu. Đến hôm nay lại đc bác thợ ng quen giới thiệu sang làm bác ấy phán thay nhông xích, em lại thay tiếp hẳn bộ nhông xích Thái xịn hẳn hoi lần này ngồi xem bác ấy làm cẩn thận lắm. Xong xuôi đúng là đi ngon thật ko thấy kêu gì mà đi đc khoảng 13km (em đi tận 13km sửa xe :))) mà về đến nhà thì ôi thôi lại kêu nhưng mà kêu bé hơn nhưng ức chế lắm. Các bác cao nhân vào chỉ giúp chứ em mệt mỏi vs nó quá rồi. Tiền sửa ko đáng bao nhiêu nhưng đi thế này ức chế lắm. Cứ cạch cạch ko kêu liên hồi mà khoảng cách giữa 2 tiếng kêu cách nhau khảong hơn 1 giây nếu đi tốc độ 15km/h. Đặc biệt phanh gấp là nó cạch cạch cạch liên hồi rất nhanh luôn. Mong các cao nhân chỉ giúp

Mr.Ngoc

Tài xế O-H
thế bi nhông đã thay chưa mà thay mãi bộ nhông xích vậy, chống xe lên chạy thử xem nào, xem nhôn chạy đều không, kêu ở bộ nhông xích thì chỉ có mấy cái đó thôi. còn đúng như bạn nói mình thấy bạn nên thử như này. tháo xích ra + nổ máy + vào số chạy không tải xích, nghe xem máy có kêu không. ( trường hợp này mình cũng đã gặp cứ chạy đc vài vòng là kêu tạch 1 cái ). mình k bổ máy ra xem vì xe zin nên khách cố đi với lũ =)0

buikientam

Tài xế O-H
thế bi nhông đã thay chưa mà thay mãi bộ nhông xích vậy, chống xe lên chạy thử xem nào, xem nhôn chạy đều không, kêu ở bộ nhông xích thì chỉ có mấy cái đó thôi. còn đúng như bạn nói mình thấy bạn nên thử như này. tháo xích ra + nổ máy + vào số chạy không tải xích, nghe xem máy có kêu không. ( trường hợp này mình cũng đã gặp cứ chạy đc vài vòng là kêu tạch 1 cái ). mình k bổ máy ra xem vì xe zin nên khách cố đi với lũ =)0
Lần thứ 2 thay xích là thay bi nhông rồi bác ạ, nhưng chắc vẫn phải xem lại bi nhông thôi. Chắc chắn kêu ở trong 1 mớ ở đằng sau thôi, ko phải kêu máy, dựng chân chống lên ga thì nó lại ko kêu gì, cứ phải ngồi lên đi mới kêu, em cũng ko phải thợ nên ko có điều kiện để thử, giờ chỉ nhờ các bác tư vấn để biết đường sửa 1 cái dứt điểm thôi, vì thời gian thay xích đợt trước đến hôm nay cũng gần nửa năm mà em đi cũng nhiều nên mới thay thôi. Bác thử phán đoán xem còn khả năng gì nữa ko. Mà nó ko kêu cạch cách xa nhau như bác miêu tả trường hợp của bác đâu. Nó kêu cách nhau khoảng 1 giây hoặc hơn 1 giây thôi ở tốc độ chậm. Kiểu nó bị gì đó ở đúng 1 điểm cứ quay đến điểm đó là kêu chứ cũng ko cạch cạch liên tục

Traisulang

Tài xế O-H
Nhông xích em vừa thay 1 bộ mới tinh chiều nay mà bác, bi là bi may ơ hay bi gì bác ơi, bi may ơ thì nó phải kêu rào rào liên tục mới đúng, chắc phải đi thay quả giảm giật nữa.
Đằng nào cũng thay bác lấy bộ nhông xích cũ. mài cả nhông trước và sau. cho các răng nhông xuống thấp đi 0.8 đến 1mm. và tạo độ vát đỉnh răng đều như nhông mới. sau đó lắp vào. tăng xích đúng tầm rồi chạy thử. xem sao. e làm nhiều con r

buikientam

Tài xế O-H
Đằng nào cũng thay bác lấy bộ nhông xích cũ. mài cả nhông trước và sau. cho các răng nhông xuống thấp đi 0.8 đến 1mm. và tạo độ vát đỉnh răng đều như nhông mới. sau đó lắp vào. tăng xích đúng tầm rồi chạy thử. xem sao. e làm nhiều con r
Em thay hẳn nhông xích mới tinh rồi mà bác, mài bộ cũ làm gì nữa.

trexanh135

Tài xế O-H
trước hết mình cảm ơn bạn dã đặt một câu hỏi rất chi tiệt và khá đầy đủ giữ kiện, ình xin đưa ra một vài ý. bạn làm thế này nhé có thẻ tự làm được nếu bạn đã mất niềm tin với thợ. bạn tháo hộp xích ra chạy thử nếu còn kêu bạn thay hộ mình cái khóa xích (ra hãng mua chỉ khoảng 20k nhớ mua đúng thông số thường là khóa 428) nếu ko hết bạn lật lại nhông con nếu ko hết thì trả lại hiện trang và ngắm từ phía sau xem nhông lớn nhông bé và xích có nằm trên cùng một mặt phẳng ko (cái này chỉ cần tương đối nếu ko chuẩn bạn có thể căn lại bằng long đen bằng cách cho vào trục sau bên phải hoặc bên trái nhông lớn sao cho thẳng hàng là được. nếu vẫn ko hết bạn bạn xem lại càng sau xe cỏ thể đã bị chéo nghĩa là cái chỗ bắt chân giảm sóc sau sẽ bị bên cao bên thấp bạn có thể tự kiểm tra bằng cách tháo chân sóc1 bên ra xem cái lỗ của chân sóc có trùng với cái bulong trên càng xe ko nếu lệc quá nhiều nghĩa là càng bị chéo khi đó mặt phẳng nhông lớn sẽ ko trùng với mặt phẳng ủaa nhông con (xích cũ ko kêu có thể vì nó đã mòn răng) nếu vẫn ko hết thử thay tiếp một vòng bi nhông loại tốt Kyo Nhật khoảng 50k (ra đại lý bi mà mua vong bi 6203) nếu vẫn ko hết bạn có thể lên đây hỏi

buikientam

Tài xế O-H
trước hết mình cảm ơn bạn dã đặt một câu hỏi rất chi tiệt và khá đầy đủ giữ kiện, ình xin đưa ra một vài ý. bạn làm thế này nhé có thẻ tự làm được nếu bạn đã mất niềm tin với thợ. bạn tháo hộp xích ra chạy thử nếu còn kêu bạn thay hộ mình cái khóa xích (ra hãng mua chỉ khoảng 20k nhớ mua đúng thông số thường là khóa 428) nếu ko hết bạn lật lại nhông con nếu ko hết thì trả lại hiện trang và ngắm từ phía sau xem nhông lớn nhông bé và xích có nằm trên cùng một mặt phẳng ko (cái này chỉ cần tương đối nếu ko chuẩn bạn có thể căn lại bằng long đen bằng cách cho vào trục sau bên phải hoặc bên trái nhông lớn sao cho thẳng hàng là được. nếu vẫn ko hết bạn bạn xem lại càng sau xe cỏ thể đã bị chéo nghĩa là cái chỗ bắt chân giảm sóc sau sẽ bị bên cao bên thấp bạn có thể tự kiểm tra bằng cách tháo chân sóc1 bên ra xem cái lỗ của chân sóc có trùng với cái bulong trên càng xe ko nếu lệc quá nhiều nghĩa là càng bị chéo khi đó mặt phẳng nhông lớn sẽ ko trùng với mặt phẳng ủaa nhông con (xích cũ ko kêu có thể vì nó đã mòn răng) nếu vẫn ko hết thử thay tiếp một vòng bi nhông loại tốt Kyo Nhật khoảng 50k (ra đại lý bi mà mua vong bi 6203) nếu vẫn ko hết bạn có thể lên đây hỏi
cảm ơn bác đã hướng dẫn chi tiết, để em về làm thử rồi sẽ thông báo kết quả cho các bác.

thanhphong1975

Tài xế O-H
bạn kiễm tra trên hộp sên xem có chổ nào bị cọ vào ko nhé,
tình trạng của cụ, thử bằng cách dù đan chở người còn số cụ âm côn nếu không kêu mà thả côn nó mới kêu, thì bị xích.khắt phục tạm thời là thay xích, và ra sau nhìn đường xích giữa nhông sau và nhông trước phải cho thẳng hàng, để nó khỏi phá xích.còn nếu chở nặng mà âm côn vẩn kêu là bị lỏng lưng 1 trong 3 ổ bi sau .khắt phuc. loát hoạc vớt rộng ra đống bạc

khakkk

Tài xế O-H
tình trạng của cụ, thử bằng cách dù đan chở người còn số cụ âm côn nếu không kêu mà thả côn nó mới kêu, thì bị xích.khắt phục tạm thời là thay xích, và ra sau nhìn đường xích giữa nhông sau và nhông trước phải cho thẳng hàng, để nó khỏi phá xích.còn nếu chở nặng mà âm côn vẩn kêu là bị lỏng lưng 1 trong 3 ổ bi sau .khắt phuc. loát hoạc vớt rộng ra đống bạc
ktra xem nhong sau loai may ly.neu 9ly la ok.xong ktra xem ống chỉ trong đùm có lỏng ko.còn nếu keu nữa thi bác lật xích lại

trungvv1207

Tài xế O-H
nhông dĩa mới thay thì nguyên nhân ở chỗ cùi dĩa hoặc đùm sau, bác kiểm tra bạc đạn, ống chỉ xem có lỏng hay kênh ko (coi chừng cái ống chỉ dỏm), thay cái xịn vào thử bác

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên