Tháo lắp và dùng lại bạc bánh răng trung gian

long0502
Bình luận: 18Lượt xem: 1,121

long0502

Tài xế O-H

Trên đây là bánh răng trung gian của động cơ Perkin 2006TAG chỗ em đang dùng. Cái sáng màu là của động cơ bị sự cố mất dầu bôi trơn làm bó bạc bánh răng trung gian. Cái tối màu là bánh răng bị rỗ bề mặt làm việc. Em đang định tháo bạc của bánh răng bị rỗ lắp sang cho bánh răng bị bó bạc. Theo các cụ làm như vậy có an toàn không. Cách làm của em là dùng ga lạnh xả để bạc co lại, sau đó đóng bạc ra và khi lắp lại thì cũng dùng ga lạnh. Rất mong nhận được chia sẻ của các cụ.

ga_auto37

Tài xế O-H
Cả động cơ mấy trăm triệu thì tiếc gì cái bạc mấy trăm ngàn...?? Mà bác thích tiết kiêm thì làm với điều kiện bạc bác định lắp tròn đều..khe hở bạc và trục ok..nhưng theo tôi k nên.

long0502

Tài xế O-H
Khổ nỗi chỗ em cái cần thì lại rất khó mua và rất lâu mới mua, còn cái không cần có khi lại mua rất nhanh và rất đắt. "nhà có nước mà", thế nên em mới phải làm phương án này, bạc trục và bạc biên thì vẫn dùng lại suốt nhưng bạc bánh răng trung gian thì chưa bjo dùng lại cả.
Mà đây là lần đầu tiên máy chỗ em gặp sự cố hết dầu bôi trơn, chưa giải thể thì em đoán là bó piston rồi nhưng khi giải thể thì lại bó bạc bánh răng trung gian trước.

ga_auto37

Tài xế O-H
Khổ nỗi chỗ em cái cần thì lại rất khó mua và rất lâu mới mua, còn cái không cần có khi lại mua rất nhanh và rất đắt. "nhà có nước mà", thế nên em mới phải làm phương án này, bạc trục và bạc biên thì vẫn dùng lại suốt nhưng bạc bánh răng trung gian thì chưa bjo dùng lại cả.
Mà đây là lần đầu tiên máy chỗ em gặp sự cố hết dầu bôi trơn, chưa giải thể thì em đoán là bó piston rồi nhưng khi giải thể thì lại bó bạc bánh răng trung gian trước.
đi ra thợ tiện nó tiện cho cái mới 2 tiếng đồng hồ là xong

long0502

Tài xế O-H
Cụ có địa chỉ tiện bạc nào uy tín thì cụ chỉ cho em với. Cho em xin cả số điện thoại, cảm ơn cụ nhiều

long0502

Tài xế O-H
Bẩm các cụ, hôm nay hội đồng các bác sĩ chuyên khoa quyết định: dùng lại cái bánh răng màu đen kia thay cho cái sáng màu bị bó, đặt mua cái khác(bao gồm cả bạc và bánh răng), cái màu đen kia bị rỗ bề mặt làm việc, cũng hơi lo lắng. Nhưng chưa dùng bạc tiện bao giờ nên em thấy ghê ghê

long0502

Tài xế O-H
Cũng tiện đây em hỏi các cụ luôn, tại sao cái bánh răng trung gian trên bao giờ cũng bị rỗ bề mặt làm việc trước, trong khi bánh răng bơm, cam và cơ thì không hề vấn đề gì. Nếu như nói vật liệu thì không phải, vì chỗ em có đến 10 con máy loại này(perkin 2006TAG) nhưng giải thể đại tu con nào cũng bị như vậy, rất mong nhận được chia sẻ của các cụ

ga_auto37

Tài xế O-H
Cũng tiện đây em hỏi các cụ luôn, tại sao cái bánh răng trung gian trên bao giờ cũng bị rỗ bề mặt làm việc trước, trong khi bánh răng bơm, cam và cơ thì không hề vấn đề gì. Nếu như nói vật liệu thì không phải, vì chỗ em có đến 10 con máy loại này(perkin 2006TAG) nhưng giải thể đại tu con nào cũng bị như vậy, rất mong nhận được chia sẻ của các cụ
Không phait vì vật liệu đâu mà là vì:
1. Trong tất cả các bánh răng ngoài bánh răng trục cơ thì bánh răng trung gian chịu tác động lực lớn nhất từ trục cơ tác động
2. Bơm nhớt cụ yếu hoặc có thể lọc nhớt tắc không đủ bôi trơn nên rỗ nó nhiều nhất là đương nhiên..

long0502

Tài xế O-H
Nếu cụ nói thiếu dầu thì em không đồng ý, vì động cơ của em trong 4 bánh răng: cơ, cam, bơm, trung gian thì chỉ có bánh răng trung gian là có đường dầu lên bôi trơn bạc, hơn nữa nó còn ở vị trí thấp hơn cả bánh răng bơm và cam

bao7329

Tài xế O-H
Bẩm các cụ, hôm nay hội đồng các bác sĩ chuyên khoa quyết định: dùng lại cái bánh răng màu đen kia thay cho cái sáng màu bị bó, đặt mua cái khác(bao gồm cả bạc và bánh răng), cái màu đen kia bị rỗ bề mặt làm việc, cũng hơi lo lắng. Nhưng chưa dùng bạc tiện bao giờ nên em thấy ghê ghê
Bác sỹ chuyên khoa mà không có cách chuyển cái bạc đó hả cụ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên