Đấu thêm rơ le cho đèn

C
Bình luận: 17Lượt xem: 4,640

chitin

Tài xế O-H
Các bác cho em hỏi về đấu rơ le cho đèn pha, cốt, đèn tép, đèn gầm có cần thiết không?
Như 2 tấm ảnh này có phải cái trên là không có rơ le còn cái dưới có qua rơ le đúng không ạ?
Nếu em muốn đấu thêm rơ le cho TH trên thì nguyên tắc đấu ntn, dùng rơ le loại gì, mỗi bên 1 rơ le hay dùng chung 1 rơ le cho cả 2 bên ạ?

dick2311

Tài xế O-H
Cụ muốn đấu thêm rơ le cũng không sao.
Mục đích của cái rờle chỉ là cái công tắc, thường dùng để đóng mở những cái thiết bị tiêu thụ dòng lớn mà mạch điện điều khiển không tải nổi. Và đó cũng là một biện pháp an toàn. Nếu thiết bị có bị chập thì cũng không đụng gì đến hệ mạch điều khiển.

Nên nếu cụ thích đấu thêm thì cũng không vấn đề gì.

Nguyên tắc của rờle là có 1 cuộn nam châm sẽ điều khiển 1 công tắc. Khi nam châm hít thì công tắc đóng ( hoặc mở ra tùy theo cách sử dụng của cụ )

Sau đây là rờle 3,4,5 chân.

Nhìn hình chắc cụ hiểu.
Còn có loại nhiều chân hơn nữa nhưng thôi, mình không nói tới.

Rồi giờ tiến hành đấu dây thôi.
Cụ sử dụng tải bao nhiêu A thì mua rờle tùy theo đó.

Xin hết.

anhchanghocviec

Tài xế O-H
Các bác cho em hỏi về đấu rơ le cho đèn pha, cốt, đèn tép, đèn gầm có cần thiết không?
Như 2 tấm ảnh này có phải cái trên là không có rơ le còn cái dưới có qua rơ le đúng không ạ?
Nếu em muốn đấu thêm rơ le cho TH trên thì nguyên tắc đấu ntn, dùng rơ le loại gì, mỗi bên 1 rơ le hay dùng chung 1 rơ le cho cả 2 bên ạ?

View attachment 46177

View attachment 46178
cụ chế thêm hay nó bị hỏng

hungoto94

Tài xế O-H
Đấu thêm rơle là chuẩn đấy bác. Cho tiếp điểm khỏi bị cháy. Ổn định dòng. Và k hay bị cháy chân cầu chì. Cụ chỉ nên dùng loại đèn 55w đấu thêm rơle pha cos nữa là bền

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên