RX 450h không nổ máy được

anhkhoa89
Bình luận: 19Lượt xem: 4,429

anhkhoa89

Tài xế O-H
Hôm nay mình nhận sửa một chiếc les rx450h hybrid đời 2011, tình hình nó nằm ở bãi đổ xe, chủ xe không nổ máy được kêu mình qua, tình trạng ban đầu là ắc quy 12V yếu mình câu thêm thì nổ máy lên được 1 chút là tắt máy lại và báo lỗi u0100 lost communication with ecm/pcm a. Mình kêu cứu hộ chở về xưởng kiểm tra tất cả các cầu chì của xe kể cả cầu chì của hệ thống hybrid đều bình thường. Kiểm tra đường dây đầu giắc của các hộp đều bình thường, mình nghĩ nó mất giao tiếp mạng CAN nên báo lỗi đó hoặc là hộp nào đó bị chết hoặc Ắc quy hybrid đã toi. Ai từng xử lý qua bệnh như xe này cho em xin ý kiến. Cám ơn.

anhkhoa89

Tài xế O-H
đây là dữ liệu của hệ thống hybrid ở trạng thái tĩnh...các bác xem giúp.

phaocoi

Tài xế O-H
Hôm nay mình nhận sửa một chiếc les rx450h hybrid đời 2011, tình hình nó nằm ở bãi đổ xe, chủ xe không nổ máy được kêu mình qua, tình trạng ban đầu là ắc quy 12V yếu mình câu thêm thì nổ máy lên được 1 chút là tắt máy lại và báo lỗi u0100 lost communication with ecm/pcm a. Mình kêu cứu hộ chở về xưởng kiểm tra tất cả các cầu chì của xe kể cả cầu chì của hệ thống hybrid đều bình thường. Kiểm tra đường dây đầu giắc của các hộp đều bình thường, mình nghĩ nó mất giao tiếp mạng CAN nên báo lỗi đó hoặc là hộp nào đó bị chết hoặc Ắc quy hybrid đã toi. Ai từng xử lý qua bệnh như xe này cho em xin ý kiến. Cám ơn.
bác thay ắc quy mới cho e nó chưa ? đúng loại nhé rồi thực hiện thử theo các bước này xem sao :
b1 : kết nối cái techstream của bác vào xe bật chìa khoá on và chạy test lỗi lại xe, cứ xoá lỗi như bình thường
b2 : tắt chìa khoá
b3 : bật chìa khoá on để tầm 10s gì đó thì lại tắt, lặp lại bước này 3 lần
b4 :vào lại xem đã hết lỗi đấy không nhé

giacvecad

Tài xế O-H
Vậy bác đã đi theo quy trình để kiểm tra lỗi đó chưa! nguyên tắc là theo lỗi mà làm trước. bác đo kiểm tra mạng CAN và chú ý phần liên quan đến ECM xem sao?

anhkhoa89

Tài xế O-H
bác thay ắc quy mới cho e nó chưa ? đúng loại nhé rồi thực hiện thử theo các bước này xem sao :
b1 : kết nối cái techstream của bác vào xe bật chìa khoá on và chạy test lỗi lại xe, cứ xoá lỗi như bình thường
b2 : tắt chìa khoá
b3 : bật chìa khoá on để tầm 10s gì đó thì lại tắt, lặp lại bước này 3 lần
b4 :vào lại xem đã hết lỗi đấy không nhé
không được bác ơi..

anhchanghocviec

Tài xế O-H
xóa lỗi
nếu hiện lại cụ kiểm tra đường truyền can của pcm
không được thì thay pcm

Sangkynpi

Tài xế O-H
mất kết nối bcm! dạo này chẳng là mưa nhiều! xe thường ẩm ướt các mối nối mạng CAN thường nằm dưới sàn bên lái!! bác lột sàn lên kiểm tra xem( cứ túm dây mà kéo)
lúc đầu bác nổ được 1 lát khả năng bị mối nối CAN cao

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên