Đỉnh cao của lĩnh vực sửa chửa oto là gì????

ga_auto37
Bình luận: 282Lượt xem: 57,835

chatdv

Tài xế O-H
Em thấy làm thợ là nhàn nhất rùi bác ạ, mỗi tội lương thấp thui. Ngày xưa khi mới ra trường, em đã được nhận thẳng làm quản lý rùi. Lương tháng đã bằng anh thợ giỏi làm trục năm trong nghề. Xong làm quản lý mệt đầu lắm bác ạ ( lương càng cao, áp lực càng lớn ). Tháng 10 năm 2016, em xin nghỉ việc, quay về làm anh thợ quèn, thấy sướng biết bao, chỉ ăn với làm, khỏi cần nghĩ ngợi gì (cố vấn bảo sao, em làm vậy, mọi việc sếp lo hết), thấy người khỏe hẳn ra.
Hic, Em về luyện tập 1 năm, cho sức khỏe tăng tiến, năm sau lại ra bon chen với xã hội tiếp. Chứ làm thợ không giầu được các bác ạ! :))

Giangthemlem

Tài xế O-H
Đang hứng làm việc mà bác nói vậy làm tôi cũng thấy hơi nản ^^.. tôi cũng gặp vài trường hợp ngta mở gara nhưng k thành. K duy trì dc lau. Mặc dù tay nghề khá cao

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Đang hứng làm việc mà bác nói vậy làm tôi cũng thấy hơi nản ^^.. tôi cũng gặp vài trường hợp ngta mở gara nhưng k thành. K duy trì dc lau. Mặc dù tay nghề khá cao
Tay nghề chỉ là một yếu tố, mặc dù cũng rất quan trọng. Mở xưởng cần nhiều thứ hơn nữa, ngoài tay nghề. Thậm chí, không tay nghề vẫn mở và rất tốt, có khi còn hơn là có nghề

hoangphongoto

Tài xế O-H
Chào các bác.
Thấy các bác nói chuyện rôm rả và hay quá- Em cũng nhảy vào chém tý nhé. Theo em thì chủ hay thợ chẳng có đỉnh cao nào bởi vì chỉ có người ở vị trí thấp hơn mình thì họ bảo mình là cao thôi chứ chả phải đỉnh,,hehe..
Em đã từng làm như thợ ( không phải là thợ- nghĩa đen nhé). em chả thấy đỉnh cao gì cả, cũng có thể mình chẳng nghĩ gì về nó. Sau này làm quản lý các kiểu nhưng vẫn mê kỹ thuật lắm, khi làm chủ rồi mà cũng chả thấy đỉnh cao nào cả. Lo cơm áo gạo tiền cho nhân viên nhiều khi cũng gay phết, Thời đó qua rồi nhưng bảo là đứng ở " Đỉnh cao" nào chưa thì NO.
Có lẽ trong nghề này không có đỉnh cao- thay vì tìm đỉnh cao thì ta nên quy về 1 thứ khác : ví dụ như có thu nhập cao, yêu thích nghề, vị trí của ai đó giao cho mình hoặc lãng mạn hơn là mọi người coi mình như là bác sĩ giỏi chẳng hạn. Với tôi thì không phải lo thu nhập nữa, chỉ lo sao cho cái cty của mình hoạt động ổn và nhân viên có thu nhập tốt ( cái này cũng vất vả chứ không phải dễ đâu nha- vì mình đẻ ra nó thì phải nuôi thôi). Nhưng tôi hài lòng vì mình đang được làm cái mình thích và mình muốn.
Thế nên các bạn cũng đừng nên so sánh để tìm điểm cao mình đứng mà cái quan trọng là: Bạn muốn cái gì thì cố gắng thực hiện được nó và đó là Hạnh phúc. Cú loay hoay so sánh người này người kia thì mình chẳng có đủ thời gian thực hiện mong ước của mình. Trong xã hội thì mỗi người một việc, bạn muốn nhiều tiền thì buôn bán cho nhanh hơn, bạn muốn quyền lực thì vào công chức mà phấn đấu... Nhưng nhiều khi muốn mà có được đâu nên đi làm thợ, mà làm thợ thì cũng có phải ai cũng giỏi đâu - ái chà đau đầu. Vậy câu hỏi sẽ là bạn có thể làm được cái gì? Một câu hỏi khó. Tuy nhiên theo tôi thấy thì nhiều bạn chưa học hành được chu đáo, chăm chỉ mà chỉ muốn đòi hỏi thu nhập cao rồi lại còn so sánh với người khác nữa chứ. Tại sao các bạn không nghĩ mình làm việc tốt nhất đi rồi thu nhập sẽ đén với bạn? Tôi chắc chắn một điều nếu bạn làm tốt thì cuộc sông của bạn sẽ thay đổi tốt hơn và bạn sẽ hài lòng với bản thân mình
vang, chinh xac

dinhmalam

Tài xế O-H
E cũng thế. Nhiều khi làm về nhìn như trâu đất. Mọi người bảo sao k chọn cái nghề khác. Như lái xe hay làm cn cho đỡ cực . Nghe lại nản bác ạ

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Thay đổi hệ thống giáo dục. Theo Tây lông mà học thôi, không thì ít ra học Nhật lùn. Tất cả đều do giáo dục mà ra cả

vesco

Tài xế O-H
Nghề j cũng có cái hay cái dở.
Nó tồn tại được hay ko là do nhu cầu của xã hội.
Mình được làm cái nghề mà mình đam mê là hơn phải làm cái việc mình ko thích.
Mình làm được cái việc là sở trường. Vẫn hơn làm cái nghề sở đoản.
Nói cho cùng làm j cũng phải có ưu thế và đam mê. Chốt hạ là kiếm ra nhiều tiền. Vấn đề là phải giỏi đáp ứng nhu cầu nhanh, nhiều, rẻ.
Còn khi đã rơi vào sở đoản. Lại không đam mê. Vì miếng cơm manh áo mà phải làm thì " Khổ".
Em cũng từng làm quản lý. Lương khá. Nhưng luôn thấy áp lực. Nên chuồn. Làm thợ. Thấy thích và cũng cảm thấy phù hợp. Cũng kiếm được cơm và tư tưởng thoải mái.

Giangthemlem

Tài xế O-H
Tay nghề chỉ là một yếu tố, mặc dù cũng rất quan trọng. Mở xưởng cần nhiều thứ hơn nữa, ngoài tay nghề. Thậm chí, không tay nghề vẫn mở và rất tốt, có khi còn hơn là có nghề
Chuẩn bác ạ. Ngta có kinh nghiệm quản lý. Tính toán làm ăn. Mở rộng mối quan hệ ngoại giao tốt.. tìm nguồn hàng mối làm ăn. Khách khứa . vvvvv.

vinh97

Tài xế O-H
kaka, đọc lại thì bác cũng chưa nói ra thật nhưng chuyện này mà chia sẻ công nhận cũng khó thật , theo e nó cũng như cái ước mơ của chính mình vậy bác ạ, kaka

kingcooker

Tài xế O-H
Thực ra thì chả có ngành nào mà có cái đánh giá đỉnh hay không đỉnh cả .Chỉ có bằng lòng hoặc không bằng lòng mà thôi .Nếu yêu nghề sửa chữa thì phải cam chịu ,không thì phải dũng cảm bỏ nghề sửa chữa theo lĩnh vực khác để nâng cao thu nhập thôi chứ không thể đòi hỏi hơn gì từ nghề sửa chữa đâu

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên