Tại sao rotor của cảm biến Ne - G bị khuyết răng ?

M
Bình luận: 47Lượt xem: 8,188

manhtuongck

Tài xế O-H
Giải thích giùm em: Tại sao lại có loại cảm biến G - NE có số răng ở rotor là 3 và 34 răng. Rotor của cảm biến G khuyết 1 răng, của cảm biến Ne khuyết 2 răng. trong khi có loại 4 và 24 răng.
Vậy việc làm khuyết răng này có ý nghĩa gì hả các bác?
Em xin cảm ơn !!!

KingLove

♫ O-H ~ Quality Service.
-Đây không phải là bị khuyết cụ nhé!
Thực ra thỳ tùy từng nhà chế tạo mà có số răng khác nhau!
Trên roto có bao nhiêu răng thỳ trong 1 vòng quay của nó bộ nhận tín hiệu nhận được bấy nhiêu lần tín hiệu!
(Theo e nghĩ : roto có càng nhiều răng thỳ sẽ tính toán ra tốc độ và vị trí trục càng chính xác )
Cụ tham khảo những hình dưới đây nhé !

checkcar

Tài xế O-H
Nó khuyết vì người phát minh ra nó muốn quá trình nhận xung qua nó biết nó ở vị trị pittong ở máy số 1 và để điều chỉnh đánh lữa phù hợp . còn số răng như cụ nói thì phụ thuộc vào hảng xe nó tính xung và nó đưa ra số răng khác nhau nhưng chung quy lại thời gian đánh lửa máy số 1 rơi vào điểm khuyết bác nói còn số răng thì mỗi hảng sản xuất khác nhau

Phongtrinhxuan

Tài xế O-H
Đối với cảm biến tốc độ động cơ loại từ điện, thông thường người ta thường chế tạo roto có các răng để làm thay đổi từ trường tác động lên cuộn dây phát xung được quấn xung quanh nam châm vĩnh cửu.
Nếu mà trên vòng tròn ta chia số răng như nhau, thì cảm biến báo về ECU chỉ là các sóng hình sin thôi và ECU sẽ chỉ biết là động cơ đang chạy nhanh hay chạy chậm (giả sử như thế)
Nhưng trong động cơ thì vấn đề xác định một máy làm chuẩn để điều khiển thời điểm đánh lửa và phun xăng là vô cùng cần thiết.
Vì thế chế tạo khuyết một răng thì khi nó đi qua cảm biến biên độ và tần số của điện áp sẽ thay đổi và máy tính sẽ lấy đó làm mốc chuẩn để thực hiện vấn đề điều khiển
Nói ra thì dài lắm, nôm na ý nghĩa của nó là thế

manhtuongck

Tài xế O-H
Theo bác thì việc làm khuyết là để tính toán thời điểm đánh lửa?? thực sự e thấy chưa rõ ràng lắm ...mong bác giải thích giup em chut nữa cho em tỏ cái thằng người :)))
Theo em được biết thì số răng càng nhiều thì việc xác định tốc độ động cơ và góc quay trục khuỷu càng chính xác. ECU sẽ dựa trên các tín hiệu đó để tính toán việc đánh lửa, cụ thể là nó sẽ đếm các xung và tính góc đã quay được.
Như vậy tại sao họ lại làm khuyết nhỉ ??
Em cảm ơn !!

phanminhnhat

Học việc
Theo bác thì việc làm khuyết là để tính toán thời điểm đánh lửa?? thực sự e thấy chưa rõ ràng lắm ...mong bác giải thích giup em chut nữa cho em tỏ cái thằng người :)))
Theo em được biết thì số răng càng nhiều thì việc xác định tốc độ động cơ và góc quay trục khuỷu càng chính xác. ECU sẽ dựa trên các tín hiệu đó để tính toán việc đánh lửa, cụ thể là nó sẽ đếm các xung và tính góc đã quay được.
Em cảm ơn !!

Giả sử nếu không làm khuyết thì trong một chuối xung dài dằng dặc bác có xác định được đâu là vị trí cảm biến quay hết 1 vòng không? Có xác định được đã quay bao nhiêu vòng không?

born-@

Trai Nghèo Xứ Quảng
Em cảm ơn !!

Là lấy chuẩn ở tầm nổ chu kỳ trước.
Cụ tham khảo thêm trong Topic này, rất nhiều comment nói đến vấn đề mà cụ quan tâm. Chú ý đến các phân tích của thầy Phạm Vị nhé.

Thân.!

manhtuongck

Tài xế O-H
Là lấy chuẩn ở tầm nổ chu kỳ trước.​
Cụ tham khảo thêm trong Topic này, rất nhiều comment nói đến vấn đề mà cụ quan tâm. Chú ý đến các phân tích của thầy Phạm Vị nhé.
http://www.oto-hui.com/diendan/f317/he-thong-danh-lua-dieu-khien-dien-tu-esa-185322/index3.html
Thân.!
,
Cảm ơn mọi người !!
Những chia sẻ của mọi người thật quý báu.Mình đã hiểu rõ hơn rất nhiều về vấn đề này.
Hy vọng sẽ có nhiều TOPIC như thế này .

otothanhdo

Tài xế O-H
Theo mình hiểu chỉ đơn giản thế này:
1/ Với cảm biến trục cơ, vị trí khuyết răng để xác định:
- Vị trí Piston 1 ở điểm chết trên: Xác định vị trí máy 1
- Roto đã quay hết 1 vòng: Đo tốc độ
2/Với cảm biển trục cam, vị trí khuyết để xác định:
- Thời điểm cuối nén đầu nổ của máy 1: Để điều khiển ...
- Trục cam quay hết 1 vòng(hết 1 chu trình làm việc)
3/ Số răng tùy theo từng hãng, từng dòng xe
4/ Từ những lý thuyết trên ECU sẽ tính toán chính xác thời điểm của từng máy để điều khiển phun xăng hay đánh lửa cho phù hợp.
Mạo muội các cụ quá!

trong285

Tài xế O-H
-Đây không phải là bị khuyết cụ nhé!
Thực ra thỳ tùy từng nhà chế tạo mà có số răng khác nhau!
Trên roto có bao nhiêu răng thỳ trong 1 vòng quay của nó bộ nhận tín hiệu nhận được bấy nhiêu lần tín hiệu!
(Theo e nghĩ : roto có càng nhiều răng thỳ sẽ tính toán ra tốc độ và vị trí trục càng chính xác )
Cụ tham khảo những hình dưới đây nhé !
anh có thể cho e xem đầy đủ tài liệu các loại răng rotor như hình anh đăng được không.thực sự em rất cần,cảm ơn anh trước

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
sách gì vậy bác,mua ở đâu vậy
Bác ra hiệu sách rất nhiều, chịu khó mở cái mục lục ra, thấy có là mua thôi. Có một cuốn đạt gần mức kinh điển là cuốn EFI trong bộ sách của tác giả Nguyễn Oanh, xuất bản từ cách đây khoảng 20 năm, tái bản liên tục; hoặc cuốn Khai thác kết cấu xe hơi Nhật bản của tác giả Đinh ngọc Ân, cũng tầm năm đó, thỉnh thoảng có gặp...ngoài ra thì nhiều cuốn khác. Bác cũng có thể tham khảo các Giáo trình của các trường Đại học, hoặc bộ sách của bên Trung học và dạy nghề do nhà xuất bản Giáo dục phát hành

ThanhMinhOTO

Tài xế O-H
Theo mình hiểu chỉ đơn giản thế này:
1/ Với cảm biến trục cơ, vị trí khuyết răng để xác định:
- Vị trí Piston 1 ở điểm chết trên: Xác định vị trí máy 1
- Roto đã quay hết 1 vòng: Đo tốc độ
2/Với cảm biển trục cam, vị trí khuyết để xác định:
- Thời điểm cuối nén đầu nổ của máy 1: Để điều khiển ...
- Trục cam quay hết 1 vòng(hết 1 chu trình làm việc)
3/ Số răng tùy theo từng hãng, từng dòng xe
4/ Từ những lý thuyết trên ECU sẽ tính toán chính xác thời điểm của từng máy để điều khiển phun xăng hay đánh lửa cho phù hợp.
Mạo muội các cụ quá!
em bổ sung thêm là khuyết răng còn để làm dấu khi lắp 2 cảm biến cùng nhau (giống như lắp 2 cam phải trùng dấu nhau), khi lắp lệch nhau thì ecu sẽ báo lỗi liền :)

trong285

Tài xế O-H
Bác ra hiệu sách rất nhiều, chịu khó mở cái mục lục ra, thấy có là mua thôi. Có một cuốn đạt gần mức kinh điển là cuốn EFI trong bộ sách của tác giả Nguyễn Oanh, xuất bản từ cách đây khoảng 20 năm, tái bản liên tục; hoặc cuốn Khai thác kết cấu xe hơi Nhật bản của tác giả Đinh ngọc Ân, cũng tầm năm đó, thỉnh thoảng có gặp...ngoài ra thì nhiều cuốn khác. Bác cũng có thể tham khảo các Giáo trình của các trường Đại học, hoặc bộ sách của bên Trung học và dạy nghề do nhà xuất bản Giáo dục phát hành
Bác cho em hỏi nếu số răng của rôto tín hiệu không khuyết răng nào thì làm sao xác định được thời điểm cuối nén đầu nổ của máy 1 được ?
Trong sơ đồ động cơ của máu honda civic 1995 thì có cảm biến xylanh.Theo em nghĩ thì có phải cảm biến xylanh đó là để xác đinh thời điểm cuối nén đầu nổ đó không ?

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Bác cho em hỏi nếu số răng của rôto tín hiệu không khuyết răng nào thì làm sao xác định được thời điểm cuối nén đầu nổ của máy 1 được ?
Trong sơ đồ động cơ của máu honda civic 1995 thì có cảm biến xylanh.Theo em nghĩ thì có phải cảm biến xylanh đó là để xác đinh thời điểm cuối nén đầu nổ đó không ?
Cái khuyết đó là để làm mốc mới xác định được góc. Nếu không có thì phải dùng cái khác để làm mốc. Kiểu gì cũng phải có mốc

trong285

Tài xế O-H
Tôi không hiểu câu hỏi này của bác
ông thầy em bảo số răng rôto trong cái bộ chia điện là 1-4-16 mà ko nói 1 là số răng của rôto cảm biến nào.làm mấy ngày nay mất ăn mất ngủ.bên dưới là sơ đồ mạch điện cảm biến trong cái delco.Bác có thể cho em ý kiến chủ quan về ý nghĩa của số răng trên được không

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên