Cách thay dầu và bơm gas cho điều hoà ô tô cho nguời chưa biết

huulam
Bình luận: 104Lượt xem: 29,651

thuyha_hy

Tài xế O-H
Em cũng mới làm được mấy năm nhưng em cũng chưa biết cách tính dầu và ga cho các loại xe ,bác nào có cách nào hay chia sẻ cho anh em nhỉ.

Hoan9995

Tài xế O-H
Em cũng mới làm được mấy năm nhưng em cũng chưa biết cách tính dầu và ga cho các loại xe ,bác nào có cách nào hay chia sẻ cho anh em nhỉ.
Ví dụ bạn tháo cả bộ điều hoà ra Cần bổ sung 50g dầu lạnh tháo lốc ra bổ sung 30g tháo dàn nóng ra bỏ sung 20g. Thường thì mình hay làm thế còn xe đời cao thì mình cũng k rõ lắm. Xin các bác chỉ giáo thêm

Khakun

Tài xế O-H
Hey mấy ông không tính dàn to dàn nhỏ hai dàn hay 1 dàn à đường ống dài hay ngắn à tính toán hợp lí ga ,dầu đó, chuẩn của.

ManhRo

Tài xế O-H
Em vẫn thấy chung chung thế nào ấy nhỉ
vâng, em mới vào nghề
thấy mấy a có cham dầu và bơm môi chất lạnh vào hệ thống nhưng không biết khối lượng của chúng vào hệ thống bao nhiu? em cũng thấy là xe nhỏ khác, xe to khác- 1 giàn khác 2 giàn
các anh có tài liệu về các thống số này cho em xin tham khảo với ạ

DHoaanhquan

Tài xế O-H
Các bác nếu như chưa cứng thì phải học một cách khoa học mới làm đc, làm điều hòa rất nhiều vấn đề mà cái gì cũng sơ sơ thì khó lắm ah. Từng loại lốc có cách tra dầu cụ thể. Và tùy từng xe mà bổ xung lượng dầu cho phù hợp ạ.

thuyha_hy

Tài xế O-H
Các bác nếu như chưa cứng thì phải học một cách khoa học mới làm đc, làm điều hòa rất nhiều vấn đề mà cái gì cũng sơ sơ thì khó lắm ah. Từng loại lốc có cách tra dầu cụ thể. Và tùy từng xe mà bổ xung lượng dầu cho phù hợp ạ.
Vâng bác nói đúng ngày xưa mình chỉ học qua thôi . Bây giờ không biết học ở đâu bác nhỉ

hoanghuy92

Tài xế O-H
Em thấy 1 số bác vào nghề chưa được làm điều hoà bao giờ cứ đứng nhìn mà k hiểu gì.sau đây em mạn phép huớng dẫn lại cho các bác
B1: các bác lắp đồng hồ đo áp vào chuẩn bị 1 sô nước để xả khí gas và dầu ra.
B2: xong bước 1 ta tiến hành hút chân không(hút thỳ phải ngược lại vào phải lắp cả 2 đồng hồ vào 2 đương cao áp thỳ mới hút được).
B3: tiếp đến ta bắt đầu bơm dầu lạnh.khi bơm dầu lạnh ta mở van áp thấp để í khi dầu trong cốc gần hết thy ta mở cả 2 van rồi đồng thời đóng van lại.
B4: ta lại hút chân không ra ở quá trình này ta hút càng lâu càng tốt.
B5: sau khi bơm dầu lạnh ta bắt đầu tiến hành bơm gas (lưu í bơm đến khi đồng hồ áp cao lên cao đến 5kg.vừa bơm vừa tăng vong tua may lên 1500v/p.)để cho kim đồng hồ đo ở vị trí ổn định k rung giật rồi t bắt đầu bơm nuớc vào làm mát dàn nóng và dàn lạnh nếu kim đông hồ có tụt thỳ ta bơm thêm 1 ít gas nữa.
=>> lưu í buớc 5 lúc bơm gas xoq nhớ kiểm tra lại các đầu van có bị rò rỉ hay k.
Bài viết đầu của em mong các bác thấy có gì sai thì bỏ qua cho e nhà và giúp em sửa saỉ.cam ơn các bác nhiều
theo bác nạp ga vào thi ta nên để bình ga đứng hay là úp xuống

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên