Hỏi về hệ số nạp trên động cơ!

V
Bình luận: 23Lượt xem: 15,480

yodu

Tài xế O-H
Bạn xem sách nguyên lý động cơ đốt trong thì sẽ rõ!!!!!
toàn là công thức hay không ah!!!
=d>=d>=d>=d>=d>=d>=d>

svdongluc

Tài xế O-H
Hệ số nạp trong động cơ là hệ số đánh giá khả năng nạp được không khí trong động cơ. Nó chịu ảnh hưởng rất nhiều yếu tố như như nhiệt độ khí nạp, áp suất khí nạp...vv nói chung bạn tìm trong nguyên lý động cơ thì sẽ hiểu nay. Hệ số nạp ảnh hưởng tới công suất động cơ như: nạp càng nhiều thì công suất sẽ tăng vd như động cơ disel thường bố trị đường ống nạp và xả hai phía để tránh làm nóng khí nạp từ đó làm giảm hệ số nạp cũng ảnh hưởng tới công suất. Đối với các lợi động cơ sữ dụng tubo tăng áp thì cũng làm tăng khí nạp và từ đó làm tăng công suất, còn nhiều nữa bạn đọc sách thêm sẽ hiểu:69::69::69::69:

huynguyenmbv

Tài xế O-H
Các bác cho em hỏi tí, là hệ số nạp trên động cơ là gì? và hệ số nạp này ảnh hưởng như thế nào đến công suất động cơ? cám ơn các bác nhiều.
Em tìm đồ án: http://www.oto-hui.com/diendan/f41/o-h-khao-sat-he-thong-nap-thai-tren-dong-co-186156.html
http://www.oto-hui.com/diendan/f41/...g-nap-thai-dong-co-mitsubishi-4g69-31238.html
để tìm hiểu thêm, chú ý là động cơ tăng áp và ko tăng áp, xăng và dầu<>???

NCD13

Tài xế O-H
hệ số nạp ở đây là gì????, nó không có thứ nguyên.
vậy nó biểu hiện lượng nạp không khí như nào?????? và so với cái gì????

quykhanhht

Tài xế O-H
Hệ số nạp dùng đánh giá chất lượng quá trình nạp đó bạn.
hệ số nạp = Moi chất nạp thực tế/ môi chất nạp lý thuyết
Do tổn thật khí động qua xupap, do khí sót trong xy lanh, do môi chất mới bị sấy nóng nên hệ số nạp nhỏ hơn 1. Nếu mọi thứ hoàn hảo thì hệ số nạp sẽ bằng 1, các bạn đừng nhầm lẫn với động cơ tăng áp thì hs nạp lớn hơn 1 là không đúng.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Vậy hả bác? Bác có thể trích cho tý định nghĩa được không, vì cái này thì tôi cóp nhặt mà hiểu thôi, không được học. Cảm ơn bác
Hình như cụ nhầm, hệ số nạp luôn nhỏ hơn 1, kể cả tăng áp hay không( nguyên văn SGK). Tăng áp là tăng lượng môi chất tăng công suất trong khi giữ nguyên thể tích xilanh. Hệ số nạp này bản chất nó khác.

quykhanhht

Tài xế O-H
Vậy hả bác? Bác có thể trích cho tý định nghĩa được không, vì cái này thì tôi cóp nhặt mà hiểu thôi, không được học. Cảm ơn bác
Bác nhìn vào công thức tính hệ số nạp thì hiểu bản chất của nó. Theo lý thuyết thì cần một lượng khí nạp ( hoặc môi chất) lý tưởng, nhưng vì thực tế nhiều yếu tố ảnh hưởng mà không thể đạt được đúng như thế.Do tổn thật khí động qua xupap, do khí sót trong xy lanh, do môi chất mới bị sấy nóng nên hệ số nạp nhỏ hơn 1. Nếu mọi thứ hoàn hảo thì hệ số nạp sẽ bằng 1,

Cai banh xe

Bác nhìn vào công thức tính hệ số nạp thì hiểu bản chất của nó. Theo lý thuyết thì cần một lượng khí nạp ( hoặc môi chất) lý tưởng, nhưng vì thực tế nhiều yếu tố ảnh hưởng mà không thể đạt được đúng như thế.Do tổn thật khí động qua xupap, do khí sót trong xy lanh, do môi chất mới bị sấy nóng nên hệ số nạp nhỏ hơn 1. Nếu mọi thứ hoàn hảo thì hệ số nạp sẽ bằng 1,
Môi chất nạp lý thuyết thì tính như thế nào ạ, bác nói định tính để hiểu nôm na thôi, không cần định lượng

quykhanhht

Tài xế O-H
Môi chất nạp lý thuyết thì tính như thế nào ạ, bác nói định tính để hiểu nôm na thôi, không cần định lượng
Với nhiệt độ , áp suất và thể tích của xylanh thì theo lý thuyết có thể nạp được 100g chẳng hạn. Nhưng vì thực tế còn khí sót ( khí cháy nhưng thải ra không hết), vì tổn thất khí động trên đường nạp vào xupapl... mà ta chỉ nạp được 90g. Vậy hệ số nạp sẽ là 90/100=0.9
Để tính được môi chất lý thuyết thi phải tính lượng nhiên liệu cần thiết trong 1 chu trình( phụ thuộc vào tỉ số nén, kích nổ,nhiệt độ buồng đốt,ap suat.. nhiệt độ tự cháy..) , lượng không khí cần để đốt cháy nhiên liệu đó.

Cai banh xe

Thế thì tại sao mà dùng tăng áp nó lại dưới 1 ạ?
Với nhiệt độ , áp suất và thể tích của xylanh thì theo lý thuyết có thể nạp được 100g chẳng hạn. Nhưng vì thực tế còn khí sót ( khí cháy nhưng thải ra không hết), vì tổn thất khí động trên đường nạp vào xupapl... mà ta chỉ nạp được 90g. Vậy hệ số nạp sẽ là 90/100=0.9
Để tính được môi chất lý thuyết thi phải tính lượng nhiên liệu cần thiết trong 1 chu trình( phụ thuộc vào tỉ số nén, kích nổ,nhiệt độ buồng đốt,ap suat.. nhiệt độ tự cháy..) , lượng không khí cần để đốt cháy nhiên liệu đó.

quykhanhht

Tài xế O-H
Thế thì tại sao mà dùng tăng áp nó lại dưới 1 ạ?
Tăng áp thì áp suất ,nhiệt độ nó cũng tăng theo. Cái hệ số nạp nó bản chất thể hiện cái sự tổn thất trong quá trình nạp. Đáng ra bác dùng turbo tăng áp, có thể nạp đc 100g môi chất. Nhưng vì tổn thất bác dùng tăng áp chỉ nạp đc 90. Nôm na là vậy. hệ số nạp nó đánh giá cái hệ thống nạp của động cơ hiệu suất có cao không. Tăng áp thì tăng lượng môi chất trong mỗi chu trình cháy, nhằm tăng công suất động cơ khi dung tich xylanh không đổi.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên