Sk200-2 chậm thao tác

anhhoang67537
Bình luận: 29Lượt xem: 5,569

anhhoang67537

Tài xế O-H
em chào các bác trên diễn đàn. Em đang làm con sk200-2 chậm yếu tất cả và bị hẫng arm ạ. Em đã kiểm tra as 2 bơm 350kg, as khiển 50kg.
Vào arm đến nửa vuông góc thì bị hẫng lại rồi mới vào được tiếp.
Psv-A dưới gầm cabin lúc nào cũng có as tới cốc ngăn kéo. Cứ nổ máy lên là có ạ.rút ra là mất. Làm nâng cần có vẻ nặng tải.
2 con psv van điện bơm. điện áp ổn định ạ. Không bảo lỗi gì .
Lạ cái là khi em xả hết áp van tổng thì tất cả các thao tác k nhúc nhích nhưng riêng thằng ra vào tay đòn thì vẫn bình thường chỉ hơi chậm thôi ạ.
Mong các bác tư vấn cho em xem xử lý thế nào ạ.em cảm ơn

C5galaxy

Tài xế O-H
Em nghe đồn là điện áp 2 con van trên bơm phải dao động theo tải mà cụ. Còn cái tay đòn của cụ chắc bị ma nhập

hoangjimy

Tài xế O-H
em chào các bác trên diễn đàn. Em đang làm con sk200-2 chậm yếu tất cả và bị hẫng arm ạ. Em đã kiểm tra as 2 bơm 350kg, as khiển 50kg.
Vào arm đến nửa vuông góc thì bị hẫng lại rồi mới vào được tiếp.
Psv-A dưới gầm cabin lúc nào cũng có as tới cốc ngăn kéo. Cứ nổ máy lên là có ạ.rút ra là mất. Làm nâng cần có vẻ nặng tải.
2 con psv van điện bơm. điện áp ổn định ạ. Không bảo lỗi gì .
Lạ cái là khi em xả hết áp van tổng thì tất cả các thao tác k nhúc nhích nhưng riêng thằng ra vào tay đòn thì vẫn bình thường chỉ hơi chậm thôi ạ.
Mong các bác tư vấn cho em xem xử lý thế nào ạ.em cảm ơn
với dòng máy Kobelco hay bị cái bệnh vào tay đến khi vuông góc sẽ bị đứng lại khoảng 2 s rồi mới vào tiếp. Nguyên nhân là do vào tay cần ít lưu lượng hơn các động tác khác. Nó chủ yếu sử dụng sức nặng của tay đi xuống thôi. Khi lưu lượng của máy không đủ sẽ bị hẫng khi tay vuông góc với mặt đất, đến lúc đủ lưu lượng nó mới đi tiếp. Bác cần phải chỉnh lưu lượng của máy thêm 1 chút nữa. Hiện tại thiết bị của bác chậm tất cả các động tác nên cần phải chỉnh lưu lượng lớn thêm. Chỉnh bằng con ốc 36-41 ở bơm đó.

Son.haidung

Tài xế O-H
với dòng máy Kobelco hay bị cái bệnh vào tay đến khi vuông góc sẽ bị đứng lại khoảng 2 s rồi mới vào tiếp. Nguyên nhân là do vào tay cần ít lưu lượng hơn các động tác khác. Nó chủ yếu sử dụng sức nặng của tay đi xuống thôi. Khi lưu lượng của máy không đủ sẽ bị hẫng khi tay vuông góc với mặt đất, đến lúc đủ lưu lượng nó mới đi tiếp. Bác cần phải chỉnh lưu lượng của máy thêm 1 chút nữa. Hiện tại thiết bị của bác chậm tất cả các động tác nên cần phải chỉnh lưu lượng lớn thêm. Chỉnh bằng con ốc 36-41 ở bơm đó.
36-41 ở chỗ nào vậy cụ

LẠC HẬU

Đi xe đạp nên không có bằng lái.
Nhân viên
36-41 ở chỗ nào vậy cụ
Hình như là nó ở đây, lâu quá quên mất rồi !! :):)
Mà M8 là size cỡ bao nhiêu ấy nhỉ (cũng lại quên mất luôn. hehe) :p:p

Boytho

Tài xế O-H
con 13 luc 4 y .nhung theo cam nhan con nay dang loi dien hop ko lam viec roi

Nhắc nhở nội qui: bài viết bằng tiếng Việt phải có dấu.

hoannbk

Tài xế O-H
Lâu quá mới thấy cụ LẠC HẬU lên. Có cao nhân chỉ rồi chủ thớt ơi.
5 PSV dưới gầm ca bin điện 350mA - 680mA. luôn thường trực nên có áp ra chén là đúng chứ cụ.
SK200-2 nản quá, em cũng mệt mỏi với em nó mấy lần rồi.
Chúc bác chiến tốt.

anhhoang67537

Tài xế O-H
Em nghe đồn là điện áp 2 con van trên bơm phải dao động theo tải mà cụ. Còn cái tay đòn của cụ chắc bị ma nhập[
Dạ em cảm ơn bác rất nhiều ạ
daj. Em cảm ơn bác hoạngimy rất nhiều ạ
36-41 ở chỗ nào vậy cụ
basc son ạ. Bác có cao kiến gì giúp nhà em với ạ. Em cảm ơn bác rất nhiều ạ

lecung

Tài xế O-H
Cảm nhận của em thì tăng lưu luợng thêm sợ máy nó xịt khói như tàu lửa mấy bác chủ xe lại sợ rụng quả máy diezen lại thôi các bác sỉ tha cho em em chịu khó dìu dìu để làm củng đuợc hú hồn....

anhhoang67537

Tài xế O-H
Các bác ạ. Bơm và ngăn kéo con này em nge chủ máy mới thông tin là mới được làm lại hết các bác ạ. Áp suất chính nhà em có thể cho lên đến 400kg cũng được, áp khiển cũng tốt các bác ạ.
Bơm ngăn kéo làm lại hết nhưng múc tải nó cứ lờ đờ chậm lắm ạ. Em có chỉnh balo ra hết cỡ thì nó chỉ làm nhanh hơn tí ti. Gọi là không có tí lưu lượng nào bác ạ. Các bác giúp em với ạ

anhhoang67537

Tài xế O-H
con 13 luc 4 y .nhung theo cam nhan con nay dang loi dien hop ko lam viec roi

Nhắc nhở nội qui: bài viết bằng tiếng Việt phải có dấu.
Dạ. Mà hình không có báo j bác ạ. Có khi nào 2 con psvp1 và psvp2 bị lỗi điện không bác. Em chỉnh 13 lục 4 như bác nói hết cỡ mà nó chỉ nhanh hơn có tí ti ạ.
Em cảm ơn bác rất nhiều

hoannbk

Tài xế O-H
Các bác ạ. Bơm và ngăn kéo con này em nge chủ máy mới thông tin là mới được làm lại hết các bác ạ. Áp suất chính nhà em có thể cho lên đến 400kg cũng được, áp khiển cũng tốt các bác ạ.
Bơm ngăn kéo làm lại hết nhưng múc tải nó cứ lờ đờ chậm lắm ạ. Em có chỉnh balo ra hết cỡ thì nó chỉ làm nhanh hơn tí ti. Gọi là không có tí lưu lượng nào bác ạ. Các bác giúp em với ạ
có khi nào máy nó đấu nhầm cái đường điện kích bơm không cụ, đường điện của cảm biến và psv bơm là 1 ekip điều khiển bơm, nếu đổi ống Tio tổng lên ngăn kéo thì cũng đổi ekip điện luôn.

LẠC HẬU

Đi xe đạp nên không có bằng lái.
Nhân viên

Trước hết là đọc và kiểm tra theo trình tự như tôi đã nói ở đây: https://www.oto-hui.com/threads/ve-sua-chua-may-dao-co-bo-regu-dien-tu.102262/#post-579828.

Sau khi đã chắc là máy không báo lỗi gì về phần ĐIỆN thì kiểm tra phần CƠ; cụ thể ở đây là CÁI BƠM.

Trình tự kiểm tra như sau:

1/- Mở các con ốc bắt bộ hiệu chỉnh (bộ REGULATOR hay nói tắt là bộ RÌ GU), cẩn thận nhấc bộ RÌ GU tách ra khỏi BƠM.

2/- Dùng tay, nhe nhàng đẩy cần gạt (Tây gọi là FEED BACK LEVER – CẦN PHẢN HỒI) để kiểm xem nó có bị kẹt hay không.

3/- Kiểm tra cái “SẸC VÔ PÍT TÔNG” (SERVO PISTON) xem có di chuyển MƯỢT MÀ không (tôi không nói là NHẸ NHÀNG nhé).

4/- Nhìn vào BỘ RUỘT BƠM , quay trục (cốt) BƠM xem có hiện tượng gì bất thường không.

Sau khi đã kiểm tra và thấy phần CƠ nói trên Ô KÊ con gà đen rồi thì mới nghĩ đến chuyện CHỈNH CHỌC.

Trên cái bơm của đời máy này (SK-2 hoặc SK-3) có mấy chỗ để CHỈNH CHỌC như sau:

1/- Trên 02 cụm van điện từ tuyến tính (PSV). Theo tôi thì đừng CHỈNH CHỌC gì ở đây trừ khi tự tin rằng mình đã hiểu RẤT THẤU ĐÁO về NÓ.

2/- Bên phía đối diện 02 cụm van điện từ tuyến tính (PSV), có 02 con ốc CHỈNH đánh số, tô màu ở hình trên (dùng khóa 13 và lục giác 6). CHỈNH NỚI LỎNG RA LÀ TĂNG LƯU LƯỢNG và NGƯỢC LẠI.

3/- Hai con ốc chỉnh MIN-MAX (TỐI THIỂU-TỐI ĐA) dùng để hạn chế lưu lượng ở 02 chiều TỐI THIỂU-TỐI ĐA. (xem hình bên dưới)

CHỈNH MAX: nới lỏng ra là TĂNG LƯU LƯỢNG và NGƯỢC LẠI.
CHỈNH MIN: nới lỏng ra là GIẢM LƯU LƯỢNG và NGƯỢC LẠI.

Ở bài này, lưu lượng đang bị thấp. Đơn giản, dễ nhất là: “Thử NỚI LỎNG con ốc CHỈNH MAX ra xem sao”.

anhhoang67537

Tài xế O-H
Trước hết là đọc và kiểm tra theo trình tự như tôi đã nói ở đây: https://www.oto-hui.com/threads/ve-sua-chua-may-dao-co-bo-regu-dien-tu.102262/#post-579828.

Sau khi đã chắc là máy không báo lỗi gì về phần ĐIỆN thì kiểm tra phần CƠ; cụ thể ở đây là CÁI BƠM.

Trình tự kiểm tra như sau:

1/- Mở các con ốc bắt bộ hiệu chỉnh (bộ REGULATOR hay nói tắt là bộ RÌ GU), cẩn thận nhấc bộ RÌ GU tách ra khỏi BƠM.

2/- Dùng tay, nhe nhàng đẩy cần gạt (Tây gọi là FEED BACK LEVER – CẦN PHẢN HỒI) để kiểm xem nó có bị kẹt hay không.

3/- Kiểm tra cái “SẸC VÔ PÍT TÔNG” (SERVO PISTON) xem có di chuyển MƯỢT MÀ không (tôi không nói là NHẸ NHÀNG nhé).

4/- Nhìn vào BỘ RUỘT BƠM , quay trục (cốt) BƠM xem có hiện tượng gì bất thường không.

Sau khi đã kiểm tra và thấy phần CƠ nói trên Ô KÊ con gà đen rồi thì mới nghĩ đến chuyện CHỈNH CHỌC.

Trên cái bơm của đời máy này (SK-2 hoặc SK-3) có mấy chỗ để CHỈNH CHỌC như sau:

1/- Trên 02 cụm van điện từ tuyến tính (PSV). Theo tôi thì đừng CHỈNH CHỌC gì ở đây trừ khi tự tin rằng mình đã hiểu RẤT THẤU ĐÁO về NÓ.

2/- Bên phía đối diện 02 cụm van điện từ tuyến tính (PSV), có 02 con ốc CHỈNH đánh số, tô màu ở hình trên (dùng khóa 13 và lục giác 6). CHỈNH NỚI LỎNG RA LÀ TĂNG LƯU LƯỢNG và NGƯỢC LẠI.

3/- Hai con ốc chỉnh MIN-MAX (TỐI THIỂU-TỐI ĐA) dùng để hạn chế lưu lượng ở 02 chiều TỐI THIỂU-TỐI ĐA. (xem hình bên dưới)

CHỈNH MAX: nới lỏng ra là TĂNG LƯU LƯỢNG và NGƯỢC LẠI.
CHỈNH MIN: nới lỏng ra là GIẢM LƯU LƯỢNG và NGƯỢC LẠI.

Ở bài này, lưu lượng đang bị thấp. Đơn giản, dễ nhất là: “Thử NỚI LỎNG con ốc CHỈNH MAX ra xem sao”.

Dạ vâng ạ. Cháu cảm ơn bác lạc hậu rất nhiều ạ. Cháu chúc bác luôn khoẻ mạnh

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên