Hoạt động cảm biến HALL

hanhthuy1990
Bình luận: 34Lượt xem: 18,901

otocuatoi

Tài xế O-H
Em hiểu cảm biến hall cơ bản là hoạt động như vậy rồi bác ạ. với những loại em biết và đã được học thì thông thường sẽ có 3 đầu dây. 1 là nguồn có thể 12v hoặc 5 v tùy theo loại. một dây mass và một dây tín hiệu. chẳng hạn cảm biến trong delco thì khi vành sát cắt qua sẽ cho ra một xung điện ở dây tín hiệu về ECU xung này là xung vuông. nhưng ở cảm biến em hỏi bác lại chỉ có hai dây mà thôi bác ạ. như vậy 2 dây thì nó hoạt động thế nào để phát ra xung vuôn như hình tín hiệu em đưa kèm theo đó ạ?
Đúng rồi á bác, e xem hình mà không hiểu, con cảm biến đưa tín hiệu đi chân nào. Mình nghèo kiến thức qua.

auto_oto_win

Tài xế O-H
Lúc trước mình gặp một xe bị báo abs.sau khi tháo ra vệ sinh va kiểm tra dây nhợ thì ok .cắm mấy đọc ra lỗi chết một con bánh sau bên tài.no xài cảm biến i như cụ thuy1990 đưa lên topic vậy.minh đội bánh đó lên chạy thử thì km không báo.nhưng đội bánh bên kia thì km báo về bình thường.kêt luận nếu bác gặp lọai cảm biến này mà muốn kiểm tra con nào chết nhanh nhất là cứ đội từng bánh lên chạy thử.no kết hợp vừa abs và báo toc độ xe lun

AutoLink

Tài xế O-H
Đúng rồi á bác, e xem hình mà không hiểu, con cảm biến đưa tín hiệu đi chân nào. Mình nghèo kiến thức qua.
Các bác đang nhắc đến cảm biến này ạ: (tương tự Hall nhưng gọi là Magneto Resistive, có 2 dây, tín hiệu ra dạng xung vuông, cần cấp nguồn 12v)

curuagia1995

Tài xế O-H
mấy bác cho em xin hỏi ké 1 câu với . cái cảm biên hall . nó xuất tín hiệu ko phải lúc nào cũng là xung vuông trong 1 vòng quay của động cơ . có phải là 33 răng bỏ đi 1 răng ko ạ

y2kvybg

Tài xế O-H
Tôi nhất trí với bài của bác phanminhnhat.

Và cũng xin thêm chút ý kiến để bạn hanhthuy1990 được thỏa mãn:
Cảm biến Hall là loại cảm biến Từ trường. Khi có vật dẫn từ (răng của bánh răng, hoặc 1 mấu sắt nhỏ gắn trên bánh quay) lướt qua sát nó, sẽ tác động làm Từ thông thay đổi, tạo nên 1 xung điện cho đường tín hiệu về. Bộ đếm và chia trong hộp sẽ tính thành tốc độ của bánh quay.
Do xung này rất ngắn nên dùng đồng hồ bình thường không thể nhận biết được. Nhưng nếu bạn dùng đồng hồ vạn năng có thang đo Tần số Hz thì bạn có thể thấy rõ, chưa cần đến Osilo.

Chúc bạn hài lòng.

Thân ái.
Bác hình như nhầm lẫn về hiệu ứng Hall với cảm ứng điện từ rồi.

y2kvybg

Tài xế O-H
Cảm ơn bác và bác phanminhnhat đã nhiệt tình giúp em thắc mắc này. Như các bác nói thì em đã hiểu nguyên lý của con này rồi. để khi nào có dịp em đo xem thế nào có đúng như vậy không? rất cảm ơn hai bác!
Dễ nhất là bật chìa khóa on, nhúc nhích bánh xe hoặc trục cơ, tùy bạn đo CKP hay ABS, dùng thang đo V của đồng hồ do 2 chân nguồn nếu cho điện áp mức cao và mức thấp là khi bạn nhúc nhích là ok.
Vì sao chỉ cần nhúc nhích mà không quay? vì bánh răng được xếp liên tiếp các cực N và S như thế này

Khi S gần Chân B của transtor thì có dòng Ice, N gần chân B thì ngắt dòng.
Cảm biến này tạo ra tín hiệu xung vuông,
Còn chỉ có 2 chân thì thực ra một chân nữa được nằm trong ECU

pearl

Tài xế O-H
Hôm nay mới đọc được bài này của các bạn. Cái sensor các bạn đề cập trong bài ko phải là hiệu ứng Hall nhé. cái này nó gọi là MAGNETORESISTIVE EFFECT. Nôm na nó là hiệu ứng thay đổi của điện trở thanh kim loại khi đặt trong từ trường biến thiên. bản chất trong sensor có 1 thanh điện trở rồi. điện áp hai đầu sensor các bạn đo sẽ không thay đổi, chỉ có dòng ra thay đổi và dạng sóng đầu ra có dạng tần số như hình các bạn đưa lên

phandinhthin

Tài xế O-H
xin chào các bác, cho e hỏi là con cảm biến hall này e muốn dùng trên hệ thống nâng hạ kính ô tô được ko ak, mục đích của e là dùng con cảm biến này khi hệ thống nâng hạ kính được nâng lên con cảm biến này gặp vật cản thì con hall này chuyển tín hiệu về motor làm cho kính hạ xuống được ko ạ. các bác cho e ý kiến tham khảo với ak

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
xin chào các bác, cho e hỏi là con cảm biến hall này e muốn dùng trên hệ thống nâng hạ kính ô tô được ko ak, mục đích của e là dùng con cảm biến này khi hệ thống nâng hạ kính được nâng lên con cảm biến này gặp vật cản thì con hall này chuyển tín hiệu về motor làm cho kính hạ xuống được ko ạ. các bác cho e ý kiến tham khảo với ak
- Bác muốn dùng nó vào đâu là tùy ý định thiết kế của bác, sao phải hỏi
- Hall làm sao phát hiện được vật cản nhỉ. Bác có vẻ không hiểu rõ về Hall

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên