Bộ van giảm áp máy đào Komatsu, so sánh Lợi và Hại !!

LẠC HẬU
Bình luận: 73Lượt xem: 27,315

LẠC HẬU

Đi xe đạp nên không có bằng lái.
Nhân viên
Máy đào KOMATSU từ đời "TRỪ SÁU" trở về sau; trong thiết kế của hệ thống thủy lực, chúng ta không còn thấy cái "BƠM CON" (còn gọi là BƠM KHIỂN, BƠM PILOT) để cấp cho đường điều khiển nữa.

Thay vào đó là "MỘT CỤC" khá rắc rối có tên gọi là "VAN GIẢM ÁP" (Pressure Reducing Valve).
Ý đồ của KOMATSU có lẽ là để "GIẢM GIÁ THÀNH"??!! Chỗ này xin mở ngoặc: Cụ nào biết giá thì xin cho cái so sánh về giá giữa cái "VAN GIẢM ÁP" và "BƠM KHIỂN" xem thế nào ạ.

Nhưng thực tế đã cho thấy khi sử dụng mà bị hư hỏng, cái van giảm áp sẽ sinh ra nhiều hệ quả xấu: khó bắt bệnh, bệnh lây lan (như vi rút ấy nhỉ??!!) làm hư cả các phần tử khác v.v...

Chỉ riêng cái việc tìm hiểu "NGUYÊN LÝ HOẠT ĐỘNG" của VAN GIẢM ÁP đã thấy "HẠI NÃO" (tốn tiền mua thuốc nhức đầu) rồi !!
Mà khổ !!! Muốn sửa chữa cho "ĐÚNG BÀI BẢN" thì phải hiểu rõ, nắm bắt, "TÚM CHẶT" cái "NGUYÊN LÝ HOẠT ĐỘNG" phỏng ạ ??

Vì vậy: mạo muội mở "THỚT" này để mời các Cụ cứ "MÀI DAO" cho sắc để vào mổ xẻ "NÓ" (không mổ thì cũng cứ vào CHÉM GIÓ cho vui).

Đầu tiên xin "THẢ" vài tấm hình làm mồi, mời các Cụ vào giải thích thêm cho rõ.

PC200-8 Reducing valve 0.png

PC200-8 Reducing valve 1.png

PC200-8 Reducing valve 2.png

PC200-8 Reducing valve 3.png

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Như tiêu đề các Cụ ạ.
Máy đào KOMATSU từ đời "TRỪ SÁU" trở về sau; trong thiết kế của hệ thống thủy lực, chúng ta không còn thấy cái "BƠM CON" (còn gọi là BƠM KHIỂN, BƠM PILOT) để cấp cho đường điều khiển nữa.
Thay vào đó là "MỘT CỤC" khá rắc rối có tên gọi là "VAN GIẢM ÁP" (Pressure Reducing Valve).
Ý đồ của KOMATSU có lẽ là để "GIẢM GIÁ THÀNH"??!! Chỗ này xin mở ngoặc: Cụ nào biết giá thì xin cho cái so sánh về giá giữa cái "VAN GIẢM ÁP" "BƠM KHIỂN" xem thế nào ạ.

Nhưng thực tế đã cho thấy khi sử dụng mà bị hư hỏng, cái van giảm áp sẽ sinh ra nhiều hệ quả xấu: khó bắt bệnh, bệnh lây lan (như vi rút ấy nhỉ??!!) làm hư cả các phần tử khác v.v...

Chỉ riêng cái việc tìm hiểu "NGUYÊN LÝ HOẠT ĐỘNG" của VAN GIẢM ÁP đã thấy "HẠI NÃO" (tốn tiền mua thuốc nhức đầu) rồi !!
Mà khổ !!! Muốn sửa chữa cho "ĐÚNG BÀI BẢN" thì phải hiểu rõ, nắm bắt, "TÚM CHẶT" cái "NGUYÊN LÝ HOẠT ĐỘNG" phỏng ạ ??

Vì vậy: mạo muội mở "THỚT" này để mời các Cụ cứ "MÀI DAO" cho sắc để vào mổ xẻ "NÓ" (không mổ thì cũng cứ vào CHÉM GIÓ cho vui).

View attachment 60025

View attachment 60026

View attachment 60027

View attachment 60028
Hóng nhặt chữ của bác lạc. Thấy thú vị quá, viết tiếp đi, bác

C5galaxy

Tài xế O-H
Nếu không thích thì mình chế cái bơm pilot gắn ngoài được không cụ. Em chỉ hỏi là được hay không thoi vì chưa thấy ai làm vậy

C5galaxy

Tài xế O-H
Còn có đời -6 có bơm khiển nữa cụ Lạc Hậu ơi.

ĐÚNG VẬY.
THẾ NÊN RIÊNG VỚI MÁY KOMATSU THÌ PHẢI NÓI RÕ CẢ MODEL (ĐỜI TRỪ MẤY) LẪN SỐ SÊ RI (SERIAL NUMBER)!!
VÌ CÓ KHI CÙNG MODEL MÀ KHÁC SỐ SÊ RI THÌ MÁY KHÁC NHAU NHIỀU LẮM !!!

Ở trên bạn có hỏi:
"Nếu không thích thì mình chế cái bơm pilot gắn ngoài được không cụ. Em chỉ hỏi là được hay không thôi vì chưa thấy ai làm vậy".
Ở đây chính bạn lại trả lời là "HÃNG KOMATSU" đã làm nhỉ ??!!

ruaxe09

Tài xế O-H
Như tiêu đề các Cụ ạ.
Ý đồ của KOMATSU có lẽ là để "GIẢM GIÁ THÀNH"??!! Chỗ này xin mở ngoặc: Cụ nào biết giá thì xin cho cái so sánh về giá giữa cái "VAN GIẢM ÁP" "BƠM KHIỂN" xem thế nào ạ.

View attachment 60025

View attachment 60026

View attachment 60027

View attachment 60028
cái cục nợ này cũng nhiều vấn đề thật,nhà cháu chưa dám sờ mó đến nó
cụ cho nhà cháu thắc mắc tý ạ,mấy cái spring nó có ổn định đàn hồi sau thời gian dài hoạt động ko ạ,không hiểu komatsu tính toán ăn chia liên tục mà vẫn êm êm,,,,
cái spring số 8 và số 15 là cả vấn đề lớn có phỏng ạ

LẠC HẬU

Nhân viên
Còn có đời -6 có bơm khiển nữa cụ Lạc Hậu ơi.

ĐÚNG VẬY.
THẾ NÊN RIÊNG VỚI MÁY KOMATSU THÌ PHẢI NÓI RÕ CẢ MODEL (ĐỜI TRỪ MẤY) LẪN SỐ SÊ RI (SERIAL NUMBER)!!
VÌ CÓ KHI CÙNG MODEL MÀ KHÁC SỐ SÊ RI THÌ MÁY KHÁC NHAU NHIỀU LẮM !!!
Đính kèm bên dưới là sơ đồ thủy lực cũng của máy PC200-6 mà lại dùng BƠM KHIỂN chứ không chơi cái "CỤC GỈAM ÁP" đây!!

PC200LC-6 Hydraulic Circuit with GEAR PUMP.pdf - 112.4 Kb

hoc_hieu

Tài xế O-H
nhà cháu nghĩ cái này về giá cả thì chưa biết thế nào nhưng tuổi thọ thì có thể hơn bơm khiển
giá cả ngang nhau thôi cụ ơi nếu đều là hàng tàu thì khoảng 2,5tr-3tr. hàng hãng thì cục áp khiển này cả thuế tầm 13tr, còn bơm khiển tôi chưa mua hãng bao giờ lên không biết. tuổi thọ thì nhà cháu nghĩ không bằng bơm khiển. mà cái cục này nó kéo theo nhiều vấn đề lắm. có lần nhà cháu là 1em -6e tất cả thao tác đều ngon chỉ có ra vào arm giật rung cả máy. chọc ngoáy chán cuối cùng thay cục áp khiển khác ngon luôn.

ccmhn2017

Tài xế O-H
chào các cụ
quả thật là cái anh KOM này khó hiểu thật nhưng cũng mạo muội viết nên vài từ không biết là đúng hay là sai.mong các cụ đại xá
về KOM trong hệ thống thủy lực thì bản thân nhà cháu cũng chỉ tạm thời chia ra đc 4 loại đó là OLSS,CLSS,HSS,HST... nếu cụ nào phát hiện thêm loại nào nữa thì bổ xung nhá
cái anh HSS và HST thì được áp dụng nhiều trên máy ủi và máy xúc lật còn cái anh OLSS và CLSS thì được áp dụng nhiều trên máy đào
nhưng để ý thì sẽ thấy đa số hệ thống xài OLSS thì sẽ không dùng cục REDUCING VALVE.còn CLSS(trừ một số-6 đời đầu ra)thì lại dùng cục REDUCING VALVE và thường áp dụng cho máy PC 100-6E đến PC 550-8.những dòng máy mini thì còn tùy thuộc theo từng loại,dùng và không dùng (cái này để sau)
ở đây chúng ta hay mổ xẻ nó ra để phân tích đặt ra những dấu hỏi.và cùng chủ thớt tìm ra điểm lợi và hại của nó nhé.

LẠC HẬU

Nhân viên

Vâng, quả là "HẠI NÃO" lắm các Cụ ạ !!
Xin thưa một sự thật mất lòng: phần giải thích của Bác KOMATSU về nguyên lý hoạt động cái "REDUCING VALVE" của Bác ấy rất "TỐI NGHĨA" !!

Nhằm "ĐƠN GIẢN HÓA VẤN ĐỀ", tránh tốn tiền mua thuốc nhức đầu; mạn phép các Cụ, sau đây tôi xin dùng các hình ảnh và nguyên lý "THEO KIỂU NHÀ QUÊ" để "MỔ XẺ" nó.

Đầu tiên, Bác KOMATSU nói nó là "PRESSURE REDUCING VALVE", nhưng nếu cứ diễn NÔM ra là "VAN GIẢM ÁP" thì chưa đủ !! Vì sau khi "GIẢM", nó còn phải giữ cho cái "ÁP ẤY LUÔN ỔN ĐỊNH" mới dùng được chứ các Cụ nhỉ ??
Trở lại với việc GIẢM ÁP, muốn giảm ÁP SUẤT từ cao (ở đây, là RẤT CAO luôn) xuống thấp, Bác KOM dùng biện pháp gọi là "TIẾT LƯU".

Nhưng như trên đã nói: "sau khi "GIẢM", nó còn phải giữ cho cái "ÁP ẤY LUÔN ỔN ĐỊNH" mới dùng được" vậy nên cái sự "TIẾT LƯU" ấy phải thay đổi được ==>ta có cái tạm gọi là "TIẾT LƯU TỰ ĐỘNG".

Bởi các lẽ trên nên theo tôi là ta phải "NẮM" được "NGUYÊN LÝ" của cái gọi là "TIẾT LƯU" với lại "DIỄN BIẾN" khi "CHẤT LỎNG" (là nói chung, còn cụ thể ở đây là nhớt thủy lực) khi đi qua "TIẾT LƯU" cái đã rồi mới "MỔ" tiếp được phỏng ạ??

0 Orifice Formula.png

1 Orifice Q-P formula.png

2 pressure-reducing-schematic.JPG

LẠC HẬU

Nhân viên
chào các cụ
quả thật là cái anh KOM này khó hiểu thật nhưng cũng mạo muội viết nên vài từ không biết là đúng hay là sai.mong các cụ đại xá
về KOM trong hệ thống thủy lực thì bản thân nhà cháu cũng chỉ tạm thời chia ra đc 4 loại đó là OLSS,CLSS,HSS,HST... nếu cụ nào phát hiện thêm loại nào nữa thì bổ xung nhá
cái anh HSS và HST thì được áp dụng nhiều trên máy ủi và máy xúc lật còn cái anh OLSS và CLSS thì được áp dụng nhiều trên máy đào
nhưng để ý thì sẽ thấy đa số hệ thống xài OLSS thì sẽ không dùng cục REDUCING VALVE.còn CLSS(trừ một số-6 đời đầu ra)thì lại dùng cục REDUCING VALVE và thường áp dụng cho máy PC 100-6E đến PC 550-8.những dòng máy mini thì còn tùy thuộc theo từng loại,dùng và không dùng (cái này để sau)
ở đây chúng ta hay mổ xẻ nó ra để phân tích đặt ra những dấu hỏi.và cùng chủ thớt tìm ra điểm lợi và hại của nó nhé.
Hoan nghênh bạn "CCMHN2017" đã tham gia và góp thêm những kiến thức rất hay.
Sự hiểu biết cùng với những nhận định của bạn chứng tỏ bạn đã "CHIẾN ĐẤU" nhiều trận với KOMATSU (hoặc bạn là người của KOMATSU chăng ??).
Với mong muốn là "THỦY LỰC - AI XEM CŨNG HIỂU", tôi xin nói thêm một chút về những từ viết tắt ở trên vậy nhé.
OLSS = Open center Load Sensing System = Hệ thống Cảm nhận tải với "VAN TỔNG MỞ ĐƯỜNG THÔNG T KHI KHÔNG THAO TÁC".
CLSS = Closed center Load Sensing System = Hệ thống Cảm nhận tải với "VAN TỔNG NGẮT ĐƯỜNG THÔNG T KHI KHÔNG THAO TÁC".
HSS = Hydro Static Steering = Bộ phận "LÁI" (không phải HỆ THỐNG) dùng nguyên lý "THỦY TĨNH" chỉ dùng với máy ỦI.
HST = Hydro Static Transmission = Hệ "TRUYỀN ĐỘNG" dùng nguyên lý "THỦY TĨNH" chỉ dùng với máy xúc lật(Wheel Loader).

Lưu ý: chỉ có OLSS CLSS là có chữ HỆ THỐNG !!

hoc_hieu

Tài xế O-H
Vâng, quả là "HẠI NÃO" lắm các Cụ ạ !!
Xin thưa một sự thật mất lòng: phần giải thích của Bác KOMATSU về nguyên lý hoạt động cái "REDUCING VALVE" của Bác ấy rất "TỐI NGHĨA" !!

Nhằm "ĐƠN GIẢN HÓA VẤN ĐỀ", tránh tốn tiền mua thuốc nhức đầu; mạn phép các Cụ, sau đây tôi xin dùng các hình ảnh và nguyên lý "THEO KIỂU NHÀ QUÊ" để "MỔ XẺ" nó.

Đầu tiên, Bác KOMATSU nói nó là "PRESSURE REDUCING VALVE", nhưng nếu cứ diễn NÔM ra là "VAN GIẢM ÁP" thì chưa đủ !! Vì sau khi "GIẢM", nó còn phải giữ cho cái "ÁP ẤY LUÔN ỔN ĐỊNH" mới dùng được chứ các Cụ nhỉ ??
Trở lại với việc GIẢM ÁP, muốn giảm ÁP SUẤT từ cao (ở đây, là RẤT CAO luôn) xuống thấp, Bác KOM dùng biện pháp gọi là "TIẾT LƯU".

Nhưng như trên đã nói: "sau khi "GIẢM", nó còn phải giữ cho cái "ÁP ẤY LUÔN ỔN ĐỊNH" mới dùng được" vậy nên cái sự "TIẾT LƯU" ấy phải thay đổi được ==>ta có cái tạm gọi là "TIẾT LƯU TỰ ĐỘNG".

Bởi các lẽ trên nên theo tôi là ta phải "NẮM" được "NGUYÊN LÝ" của cái gọi là "TIẾT LƯU" với lại "DIỄN BIẾN" khi "CHẤT LỎNG" (là nói chung, còn cụ thể ở đây là nhớt thủy lực) khi đi qua "TIẾT LƯU" cái đã rồi mới "MỔ" tiếp được phỏng ạ??

View attachment 60131

View attachment 60132

View attachment 60133
Cụ Lạc mô tả nguyên lý của nó cháu hiểu giống như van điện từ tuyến tính trên kobelco có điều tuyến tính ở đây điều chỉnh theo áp suất bơm, còn kia theo điện. CỤ BÓI, CỤ THẢO ƠI ! CÁC CỤ VÀO CHÉM CHO DÂN ĐEN CHÚNG EM ĐƯỢC MỞ MANG ĐẦU ÓC VỚI.....

C5galaxy

Tài xế O-H
Cụ Lạc mô tả nguyên lý của nó cháu hiểu giống như van điện từ tuyến tính trên kobelco có điều tuyến tính ở đây điều chỉnh theo áp suất bơm, còn kia theo điện. CỤ BÓI, CỤ THẢO ƠI ! CÁC CỤ VÀO CHÉM CHO DÂN ĐEN CHÚNG EM ĐƯỢC MỞ MANG ĐẦU ÓC VỚI.....
Cụ Bói ra nước ngoài sống roài

ccmhn2017

Tài xế O-H
quả thật nếu để nói về shop của KOM thì cũng rắc rối tài liệu gì mà sai nhiều thế cứ lấy của anh này cắm vào anh kia.hoặc là cái ông viết tài liệu hôm đó bị say rượu
nhưng họ cũng có cái lý của họ
ví dụ như bên tây (nôm na vậy)thợ kỹ thuật họ được đào tạo bài bản chính quy về chủng loại máy,mà khi học xong họ sẽ làm về loại máy đó và tài liệu của họ là tài liệu training
hoặc cũng có thể là chính sách(ngu dân),chính sách thương mại vv...

LẠC HẬU

Nhân viên
cái hình của cụ có thêm quả tên lửa để điều hòa nữa thì tuyệt cú mèo
Cái hình ấy thì đã có rồi, cơ mà "QUAN CÓ CẦN NHƯNG DÂN CHƯA VỘI" nên cứ phải từ từ rồi khoai mới nhừ ạ !!
Như trên đã nói.
Mong "QUỚI NHƠN" vui lòng viết theo kiểu "AI XEM CŨNG HIỂU" đi ạ !!

Quả là cái hình ở trên ấy; biện luận còn có chỗ "SƠ SÓT" nhưng cứ để đấy xem có Cụ nào "VẶN-XOẮN" không đã.

2 pressure-reducing-schematic.JPG

LẠC HẬU

Nhân viên
Có cái hình vẽ rồi mà chưa có thời gian chú thích.
Đưa lên đây nhờ các Cụ chú thích giúp.

2 Reduce_Valve_Labels_ON.png

Quay ngang lại cho "GẦN GIỐNG" với KOMATSU để dễ nhìn.

2-1 Reduce_Valve_Labels_ON.png

LẠC HẬU

Nhân viên
hoc_hieu đã viết:
cái viên bi đấy liên quan tới vào arm và hạ boom. nhà cháu thử tăng cứng cái lò xo đấy lên vào arm chậm đờ luôn.

Có lần nhà cháu làm 1em -6e tất cả thao tác đều ngon chỉ có ra vào arm giật rung cả máy. chọc ngoáy chán cuối cùng thay cục áp khiển khác ngon luôn.

Xác nhận và khẳng định chắc luôn: "CHỌC - NGOÁY" vào cái cục ấy rất dễ làm cho máy bị "CHẬM LỜ ĐỜ" và/hoặc"GIẬT ĐÙNG ĐÙNG" luôn (thời XƯA, dùng BƠM KHIỂN làm gì có chuyện này)!! Lý do tại sao sẽ nói ở hồi kết (nhớ đón xem).:p:p

ruaxe09 đã viết:
cái cục nợ này cũng nhiều vấn đề thật,nhà cháu chưa dám sờ mó đến nó.
cụ cho nhà cháu thắc mắc tý ạ,mấy cái spring nó có ổn định đàn hồi sau thời gian dài hoạt động ko ạ,không hiểu komatsu tính toán ăn chia liên tục mà vẫn êm êm,,,,
cái spring số 8 và số 15 là cả vấn đề lớn có phỏng ạ

Chắc chắn là tính chất của LÒ XO sẽ phải suy giảm rồi.
Chẳng những thế, "VAN TRƯỢT" cũng sẽ bị "MÒN - LỎNG"; rồi cả các "LỖ" TIẾT LƯU cũng sẽ bị "TOÁC RỘNG" ra, lúc ấy sẽ sinh ra lắm triệu chứng rất "KHÓ ĐỠ" !!!

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên