Máy phát điện bật chía khoá on tại sao đèn báo nạp lại sáng?

Nguyenminhnhut
Bình luận: 22Lượt xem: 9,283

Điện lúc âm lúc dương ngay chân L là tại sao

• .

Số phiếu: 0 0.0%
  • .

Số phiếu: 0 0.0%

• Số lượng người bầu chọn
    0
  • Poll closed .

Nguyenminhnhut

Tài xế O-H
Các bác cho em hỏi máy phát của em 2 chân tại sao khi bật chìa khoá ở nút on thì đèn báo nạp lại sáng còn khi khởi động máy thì đèn lại tắt
- Và tại sao chân L khi bật khoá on nó lại là âm mà khi bật star khởi động máy phát thì nó là điện dương

Ảnh chỉ mang tính minh họa

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Các bác cho em hỏi máy phát của em 2 chân tại sao khi bật chìa khoá ở nút on thì đèn báo nạp lại sáng còn khi khởi động máy thì đèn lại tắt
- Và tại sao chân L khi bật khoá on nó lại là âm mà khi bật star khởi động máy phát thì nó là điện dương
Nó sáng vì lúc đó chân L (theo bác nói) nó được nối âm, nó tắt vì nó mất âm

Nguyenminhnhut

Tài xế O-H
Vậy nó có liên quan gì đến ecu không bác
Cái đó thì em biết nhưng tại sao khi máy phát chạy nó ra điện dương mà nó có liên quan gì đến ecu không bác

Tien_Dat

Tài xế O-H
theo mình thì chân L mà bạn nói lúc máy phát chưa phát điện thì nó là điện âm đèn báo nạp được nối một đầu vào + đầu còn lại được nối vào chân L dòng điện chạy từ + sang - qua một con diode trong máy phát rồi theo cuộn dây đi xuống mass tạo thành mạch điện kín nên đèn báo nạp sáng. khi máy nổ máy phát phát ra điện, dòng điện trong cuộn dây sinh ra và chạy qua diode tạo thành nguồn điện + lúc này chân L sẽ mang điện + nên đèn báo nạp sẽ tắt vì 2 đầu của nó đều mang điện +. còn đèn báo nạp thì theo mình làm nghề chưa gặp xe nào đèn báo nạp liên quan đến ECU cả

ToanTino

Tài xế O-H
Nói ngắn gọn là chân L là chân trung tính đk lấy từ vành rễ ra
Lúc chưa lổ máy thì vàn rễ ko có điện ( đèn sáng )
Ki máy lổ vành rễ có điện áp + ( đèn tắt )

Cai banh xe

Vậy nó có liên quan gì đến ecu không bác

Cái đó thì em biết nhưng tại sao khi máy phát chạy nó ra điện dương mà nó có liên quan gì đến ecu không bác
Thì nó được thiết kế tắt đèn bằng cách đó mà. Nối dương cũng tắt đèn, mất âm cũng tắt đèn. Chọn cách nào là do thằng kỹ sư nó biết. Có hay không có sự tham gia của ECU không ảnh hưởng đến mạch này

Cai banh xe

theo mình thì chân L mà bạn nói lúc máy phát chưa phát điện thì nó là điện âm đèn báo nạp được nối một đầu vào + đầu còn lại được nối vào chân L dòng điện chạy từ + sang - qua một con diode trong máy phát rồi theo cuộn dây đi xuống mass tạo thành mạch điện kín nên đèn báo nạp sáng. khi máy nổ máy phát phát ra điện, dòng điện trong cuộn dây sinh ra và chạy qua diode tạo thành nguồn điện + lúc này chân L sẽ mang điện + nên đèn báo nạp sẽ tắt vì 2 đầu của nó đều mang điện +. còn đèn báo nạp thì theo mình làm nghề chưa gặp xe nào đèn báo nạp liên quan đến ECU cả
Bác nói dòng đèn báo nạp đi qua cuộn dây xuống mát, thế là cuộn nào vậy? Bác xem kỹ đi

Cai banh xe

Bác xem kỹ lại mạch điện xem nó có chạy như vậy được không nào? Chém kinh

muonchuyennghe

Tài xế O-H
Bởi vì người ta thiết kế như thế bác ạ

tuananh0589

Tài xế O-H
1 số dòng xe
đèn báo nạp có liên quan đến ecu ...1 số dòng xe còn có tên gọi khác pcm .... càng hiện đại càng tốt ...

thien25896

Tài xế O-H
Trong tiết chế máy phát có mạch điều khiển đèn báo nạp cụ thể là qua 1 Transitor, khi bạn bật khóa điện ON sẽ có nguồn cấp vào tiết chế và do máy phát chưa hoạt động nên IC sẽ điều khiển Transitor dẫn(khi bật ON thì có áp đặt tại bóng đèn) mà transitor dẫn thì mạch được nối mass đèn sáng. Khi máy phát hoạt động thì IC điều khiển transitor ngắt-> đèn tắt. Chứ k phải lưỡng cực âm dương đâu nhe bạn.

Cai banh xe

Trong tiết chế máy phát có mạch điều khiển đèn báo nạp cụ thể là qua 1 Transitor, khi bạn bật khóa điện ON sẽ có nguồn cấp vào tiết chế và do máy phát chưa hoạt động nên IC sẽ điều khiển Transitor dẫn(khi bật ON thì có áp đặt tại bóng đèn) mà transitor dẫn thì mạch được nối mass đèn sáng. Khi máy phát hoạt động thì IC điều khiển transitor ngắt-> đèn tắt. Chứ k phải lưỡng cực âm dương đâu nhe bạn.

View attachment 60492
Sơ đồ này thiếu nên mới "không lưỡng cực"

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên