Phanh máy xúc lốp hitachi 100-3

Linhnguyensy
Bình luận: 21Lượt xem: 4,302

Linhnguyensy

Tài xế O-H
Các bác cho em hỏi là con máy xúc lốp hitachi100-3 của em gần đây nó ko khoá phanh tay đc. Phanh chân đạp xì hơi và ăn bình thường. Phanh tay khoá locker phanh lại ko ăn, mọi lần em khoá phanh lại là cả 4 bánh bó cứng mà mấy hôm nay mất hẳn, lúc khoá phanh tay ko thấy hiện tượng ép phanh xả khí nữa ạ.

Kiểm tra xem có điện xuống dưới van điện khí này không nhé! Điện xuống ok, kiểm tra rơ le còn sống hay đã chết. Có cách kiểm tra phần cơ của van: nhìn vào hai đầu của van, thấy cái mũi vạch, có dấu ON - OFF. Xoay sang vị trí ON: Van làm việc. Xoay sang vị trí OFF: chỉ điều khiển được bằng điện.

Linhnguyensy

Tài xế O-H
Kiểm tra xem có điện xuống dưới van điện khí này không nhé! Điện xuống ok, kiểm tra rơ le còn sống hay đã chết. Có cách kiểm tra phần cơ của van: nhìn vào hai đầu của van, thấy cái mũi vạch, có dấu ON - OFF. Xoay sang vị trí ON: Van làm việc. Xoay sang vị trí OFF: chỉ điều khiển được bằng điện.

View attachment 61757
Nó ntn thì kiểm tra cái nào bác ơi

Linhnguyensy

Tài xế O-H

View attachment 61757
Em tìm thấy rồi bác ạ. Giờ nó đang ở vạch off thì em nên chỉnh sang vạch on hay sao ạ

Linhnguyensy

Tài xế O-H
Chuyển sang vị trí off (ở phía bầu tách ẩm ấy)) mà phanh 4 bánh được thì bộ van còn OK, chỉ kiểm tra xem có điện xuống hoặc cuộn hút. Nếu không phanh được thì phải thay cả bộ van.
Vậy là lấy tua vít vặn hả chú ơi. Cháu vẫn để mấy ngày nay. Cho cháu hỏi luôn là muốn kiểm tra điện xuống pải ntn ạ. Châu có đồng hồ đo điện

Bình thường, người ta để ở nấc OFF. Muốn phanh 4 bánh, phải cấp điện cho cuộn hút, van mới làm việc. Nấc ON dùng để kiểm tra xem van có làm việc hay không. Nếu bật nấc ON, phanh 4 bánh OK, kiểm tra xem có bị đứt dây điện hay cháy cuộn hút không.
Trong trường hợp chuyển sang nấc ON, phanh 4 bánh vẫn không có, kiểm tra xem con trượt của van có bị kẹt không. Nếu bị xì hơi ở dưới van đạp của phanh chân, hoặc là bị hỏng gioăng bên trong của cục van điện khí này rồi, hoặc là hỏng check van.

Linhnguyensy

Tài xế O-H
Bình thường, người ta để ở nấc OFF. Muốn phanh 4 bánh, phải cấp điện cho cuộn hút, van mới làm việc. Nấc ON dùng để kiểm tra xem van có làm việc hay không. Nếu bật nấc ON, phanh 4 bánh OK, kiểm tra xem có bị đứt dây điện hay cháy cuộn hút không.
Trong trường hợp chuyển sang nấc ON, phanh 4 bánh vẫn không có, kiểm tra xem con trượt của van có bị kẹt không. Nếu bị xì hơi ở dưới van đạp của phanh chân, hoặc là bị hỏng gioăng bên trong của cục van điện khí này rồi, hoặc là hỏng check van.
Cảm ơn chú ạ. Chú cho cháu hỏi thêm. Trong trường hợp van khí này bị hỏng thì thay thế đồ có dễ ko ạ. Và giá cả ntn ạ

Cụm van này hỏng thì thay thế bằng cụm van điện khí 24V DC, có bán tại các cửa hàng phụ tùng ô tô ( hay dùng cho van đóng mở của xe buýt). Xem kỹ cách đấu các đường ống tuy ô là được. Lưu ý cái núm màu đỏ để ở vị trí OFF.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên