Cách tính chọn dây dẫn cho máy khởi động.

ngominhtri123
Bình luận: 22Lượt xem: 5,897

ngominhtri123

Tài xế O-H
Chào các cụ, em đang làm đồ án Thiết kế hệ thống điện ô tô, em có thắc mắc ở công thức tính tiết diện và đường kính dây dẫn, và điều buồn cười ở đây là ngay cả sách tham khảo "Hệ thống điện và điện tử trên ô tô hiện đại" của thầy Đỗ Văn Dũng cũng viết sai. Cụ thể là giá trị điện trở suất của đồng, trong sách viết là ρ =0,0178 [Ôm.mm2/m], nhưng đúng ra thì ρ = 1,72.10^-8 [Ôm.m], sai cả trị số lẫn thứ nguyên. Thêm nữa, trong sách có viết là dây dẫn được bện từ nhiều sợi nhỏ, và các cỡ dây điện được chọn theo bảng, em muốn hỏi bảng đó được lập ra từ cơ sở nào?
Và cuối cùng, cụ nào có cách tính chọn dây dẫn chính xác và tin cậy nhất có thể chia sẻ với em được không ạ? Em xin chân thành cảm ơn!

ngominhtri123

Tài xế O-H
Chẳng lẽ cả otohui không có cụ nào quan tâm chủ này này giống em hay sao?
Em cũng không phải mặt dày nhờ vả gì đâu, em chỉ muốn tạo chủ đề để mọi người bàn luận thêm về học thuật thôi, chứ về kỹ thuật thì anh em nói quá nhiều rồi.

wensheng

Tài xế O-H
Chào các cụ, em đang làm đồ án Thiết kế hệ thống điện ô tô, em có thắc mắc ở công thức tính tiết diện và đường kính dây dẫn, và điều buồn cười ở đây là ngay cả sách tham khảo "Hệ thống điện và điện tử trên ô tô hiện đại" của thầy Đỗ Văn Dũng cũng viết sai. Cụ thể là giá trị điện trở suất của đồng, trong sách viết là ρ =0,0178 [Ôm.mm2/m], nhưng đúng ra thì ρ = 1,72.10^-8 [Ôm.m], sai cả trị số lẫn thứ nguyên. Thêm nữa, trong sách có viết là dây dẫn được bện từ nhiều sợi nhỏ, và các cỡ dây điện được chọn theo bảng, em muốn hỏi bảng đó được lập ra từ cơ sở nào?
Và cuối cùng, cụ nào có cách tính chọn dây dẫn chính xác và tin cậy nhất có thể chia sẻ với em được không ạ? Em xin chân thành cảm ơn!View attachment 63235

Bạn thử rút gọn [Ôm.mm2/m] xem có bằng [Ôm.m] không mà còn thắc mắc thế ???

Chẳng lẽ cả otohui không có cụ nào quan tâm chủ này này giống em hay sao?
Em cũng không phải mặt dày nhờ vả gì đâu, em chỉ muốn tạo chủ đề để mọi người bàn luận thêm về học thuật thôi, chứ về kỹ thuật thì anh em nói quá nhiều rồi.

Tại mọi người thấy bạn giỏi hơn sách rồi ai đủ cam đảm trả lời đây ????

thaoden

Tài xế O-H
Và cuối cùng, cụ nào có cách tính chọn dây dẫn chính xác và tin cậy nhất có thể chia sẻ với em được không ạ? Em xin chân thành cảm ơn!View attachment 63235
Bác thử đặt đơn vị vào công thức xem kết quả cuối cùng đúng hay ko?

thaoden

Tài xế O-H
Cứ theo công thức mà tính, còn không thì theo các xe hiện tại mà chọn tiết diện phù hợp.

thaoden

Tài xế O-H
Cứ theo công thức tính thì ra tiết diện quá nhỏ cụ ạ, và tính ra đường kính thì dây nó chỉ bằng một phẩy mấy milimeter thôi cụ ạ!
Công suất của đề khoảng hơn 2 kW, tính ra cường độ gần 200A; khoảng cách thì khoảng 1m. độ sụt áp thì chỉ khoảng 1% vì công suất lớn quá; tôi nghĩ nó phải nằm hơn 10 mm2.
bạn tính ra tiết diện, xong rồi vẽ ra giấy cái hình tròn tương đối chính xác chút, rồi xem nó có lớn hơn cái ngón út không, nếu lớn hơn thì ok.

ngominhtri123

Tài xế O-H
Công suất của đề khoảng hơn 2 kW, tính ra cường độ gần 200A; khoảng cách thì khoảng 1m. độ sụt áp thì chỉ khoảng 1% vì công suất lớn quá; tôi nghĩ nó phải nằm hơn 10 mm2.
bạn tính ra tiết diện, xong rồi vẽ ra giấy cái hình tròn tương đối chính xác chút, rồi xem nó có lớn hơn cái ngón út không, nếu lớn hơn thì ok.
Máy đề em chọn có công suất 1,7kW và dùng nguồn 12V, tính ra dòng là 141,67A, em chọn sụt áp tối đa là 1,9V; như vậy thay vào công thức tính ra đường kính nó được có 1,16 mm cụ ạ; nếu chọn sụt áp 1% như cụ chỉ thì nó cũng chỉ được có 1,46 mm.

thaoden

Tài xế O-H
Máy đề em chọn có công suất 1,7kW và dùng nguồn 12V, tính ra dòng là 141,67A, em chọn sụt áp tối đa là 1,9V; như vậy thay vào công thức tính ra đường kính nó được có 1,16 mm cụ ạ; nếu chọn sụt áp 1% như cụ chỉ thì nó cũng chỉ được có 1,46 mm.
View attachment 63252
sụp áp 1% là sụt 0,12V.
Bạn để nhầm kết quả rồi, mình tính ra với sụt 0,12 là 17 mm2. Con số phù hợp.

thaoden

Tài xế O-H
Ý cụ là sụt áp có 1% ạ? Cái đó cụ chọn theo kinh nghiệm hay có cơ sở nào rõ ràng không ạ? Vì em làm đồ án nên cần tính xác thực và tin cậy cao cụ ạ!
đọc đâu đó quên rồi, nhưng trong tính toán thì chỉ chọn sụt áp từ 1 -5 %.
một số phần mềm tính toán có sẵn trên mạng đấy
Ban vô đọc thử https://quangsang1305.wordpress.com...u-dung-trong-he-thong-dien-tren-o-to/#more-73

ngominhtri123

Tài xế O-H
đọc đâu đó quên rồi, nhưng trong tính toán thì chỉ chọn sụt áp từ 1 -5 %.
một số phần mềm tính toán có sẵn trên mạng đấy
Ban vô đọc thử https://quangsang1305.wordpress.com...u-dung-trong-he-thong-dien-tren-o-to/#more-73
Xin chân thành cám ơn những chia sẻ quý giá của cụ, quý nhất là link trang web nước ngoài ở trên blog đó, em sẽ hỏi lại thầy hướng dẫn đồ án tính tin cậy của nó. Cám ơn cụ rất nhiều!

wensheng

Tài xế O-H
View attachment 63252
Đơn vị trong công thức không đồng nhất thế kia chả sai ??
m và mm không chịu quy đổi tính làm sao được ???

ngominhtri123

Tài xế O-H
Đơn vị trong công thức không đồng nhất thế kia chả sai ??
m và mm không chịu quy đổi tính làm sao được ???
Cơ bản là em không nghĩ khi viết sách, tác giả lại biến tấu đi như vậy, vì cái đó được quy chuẩn theo hệ đo lường rồi, và trong hệ SI không có thứ nguyên như vậy. Nhưng phần nhiều là do em quá chủ quan và không cẩn thận. Cảm ơn ý kiến của cụ!

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên