kobelco SK120-1 bối rối với 2 van điện trên bơm!

T
Bình luận: 15Lượt xem: 3,979

Thuyquan

Tài xế O-H
Em đang làm con kobelco 120-1.
Trên bơm có 2 con van điện.
Khi bật chìa khóa e đo 1 con có áp là 11,4v.
1 con bị sụt áp còn 5v.
Khi làm thì quay toa và di chuyển chậm ( e nghĩ là do con van bị sụt áp kia ) máy bị ghì và ăn dầu hơn.
Khi e đổi giấc cắm của 2 con van cho nhau thì quay toa và di chuyển lại bình thường nhưng nâng cần chậm.
Các cụ cho e hỏi là bệnh này thì làm như nào và có phải nó bị trong hộp đen không.

Thosumi

Tài xế O-H
Bác kiểm tra con van điện bom 1 điện áp khoảng 12v cố định vì nó hạn dòng bằng con điện trở con van bom 2 đi vào hộp .Mình thấy bạn đã đo rồi còn điện mình nghĩ cái van điện đó ko còn tốt nữa bạn nên kiểm tra lại.

hoangjimy

Tài xế O-H
1 con bị sụt áp còn 5v.
Khi làm thì quay toa và di chuyển chậm ( e nghĩ là do con van bị sụt áp kia ) máy bị ghì và ăn dầu hơn.
Khi e đổi giấc cắm của 2 con van cho nhau thì quay toa và di chuyển lại bình thường nhưng nâng cần chậm.
Các cụ cho e hỏi là bệnh này thì làm như nào và có phải nó bị trong hộp đen không.

View attachment 65634

View attachment 65635
Máy đã bỏ điện chưa

ThuylucSaigon

Tài xế O-H
1 con bị sụt áp còn 5v.

Trả cái giắc cắm về vị trí "quay toa và di chuyển lại bình thường nhưng nâng cần chậm". Sau đó chụp hình mấy cái nút bên tay phải đưa lên đây, chụp cho rõ hình cái nút dạng biến trở xoay vẽ hình cái cần với mũi tên đi lên nha.

Bác kiểm tra con van điện bom 1 điện áp khoảng 12v cố định vì nó hạn dòng bằng con điện trở con van bom 2 đi vào hộp .Mình thấy bạn đã đo rồi còn điện mình nghĩ cái van điện đó ko còn tốt nữa bạn nên kiểm tra lại.
Cả 2 cái "VAN ĐIỆN" đó đều là PSV và cùng lấy đường điều khiển từ "HỘP" ra hết.
Và cái "VAN ĐIỆN" điều khiển BƠM chỉ "HẠN DÒNG BẰNG ĐIỆN TRỞ" khi nào bật cái công tắc kêu bằng "KPSS SWITCH" sau lưng ghế khi bị hư HỘP thôi nha người anh em.

SK100-SK120-1 PSV control Hydraulic circuit.png

SK100-SK120-1 PSV control circuit.png

Thuyquan

Tài xế O-H
Trả cái giắc cắm về vị trí "quay toa và di chuyển lại bình thường nhưng nâng cần chậm". Sau đó chụp hình mấy cái nút bên tay phải đưa lên đây, chụp cho rõ hình cái nút dạng biến trở xoay vẽ hình cái cần với mũi tên đi lên nha.

Và cái "VAN ĐIỆN" điều khiển BƠM chỉ "HẠN DÒNG BẰNG ĐIỆN TRỞ" khi nào bật cái công tắc kêu bằng "KPSS SWITCH" sau lưng ghế khi bị hư HỘP thôi nha người anh em.

View attachment 65655

View attachment 65656
Bác ơi vậy cái van mà bị tụt áp xuống 5v là do hộp rồi đúng ko ạ.

E tháo hộp ra thấy có 4 con công suất để điều áp gắn trên miếng nhôm.

E nhận sửa con hộp này khả năng có làm được k bác nhỉ.

Thosumi

Tài xế O-H

View attachment 65655

View attachment 65656
Dạ thưa bác thủy e trình bài ở đây là theo cách của e cái van điện bom 1 mình hạn dòng bằng điện trở nó chạy nhẹ máy hơn khi đi vào hộp còn bom 2 chỉnh tốc độ nâng cần thì vẫn để vào hộp mà ko biết máy sk-1 này có phải dòng masklll ko nếu phải thì phải kiểm tra con cảm biến tua máy nữa hư con đó nó cũng châm lấm.Có gì sai bác thủy chỉ dạy thêm.

ThuylucSaigon

Tài xế O-H
Bác ơi vậy cái van mà bị tụt áp xuống 5v là do hộp rồi đúng ko ạ.
E tháo hộp ra thấy có 4 con công suất để điều áp gắn trên miếng nhôm.
E nhận sửa con hộp này khả năng có làm được k bác nhỉ.
phải kiểm tra con cảm biến tua máy nữa hư con đó nó cũng châm lấm
Nhiệm vụ của 2 cái VAN ĐIỆN đó khác nhau !! Nhưng nó có điểm chung là khi đo mà thấy điện thế càng cao thì máy làm càng chậm !!
a)- VAN chỉnh BƠM bình thường không có điện, chỉ khi nào máy bị quá tải (lịm máy) thì HỘP mới xuất "DÒNG ĐIỆN" cho nó để "GIẢM TẢI" cho máy.
Mà làm sao cái HỘP biết máy bị quá tải?? Đó là nhờ cái CẢM BIẾN VÒNG TUA báo về, cái HỘP sẽ so sánh số vòng tua thực tế của máy với giá trị nhận lệnh từ cái núm (biến trở) TĂNG-GIẢM GA để biết máy đang bị quá tải hay dư tải mà xuất DÒNG ĐIỆN đến PSV cho đúng.
b)- VAN chỉnh tốc độ nâng cần: nói đúng ra là để GIẢM TỐC ĐỘ NÂNG CẦN, vặn cái núm chỉnh về nhỏ nhất, còn không thì tháo bỏ cái giắc điện của nó luôn là nâng cần sẽ nhanh thêm chút đỉnh.

Nói thêm chút xíu: nếu cái màn hình còn coi được thì bấm...bấm...chọc...chọc một hồi là nó hiện ra cái bảng thông số đang làm việc của máy...số vòng tua máy, dòng điện của PSV...
Nó còn có tiết mục báo lỗi bằng đèn chớp na ná tương tự như cái báo lỗi heo dầu điện của SK đời TRỪ SÁU nữa đó các bạn.

SK-1 ERROR CODE.png

Thuyquan

Tài xế O-H
Kiến thức bác sâu quá.
E mở mang đầu óc được nhiều rồi.
Tiện e hỏi luôn là làm sao để xem dc cái vòng tua với các thông số qua cái mặt đồng hồ.
E thấy cái mặt đồng hồ đang báo bình nước phụ với áp suất dầu động cơ nhưng chủ máy bảo là nó báo như vậy lâu rồi.

ThuylucSaigon

Tài xế O-H
Kiến thức bác sâu quá.
E mở mang đầu óc được nhiều rồi.
Tiện e hỏi luôn là làm sao để xem dc cái vòng tua với các thông số qua cái mặt đồng hồ.
E thấy cái mặt đồng hồ đang báo bình nước phụ với áp suất dầu động cơ nhưng chủ máy bảo là nó báo như vậy lâu rồi.
Mời coi cái hình bên dưới.

SK-1 SEVICE MONITOR.png

quy1902

Tài xế O-H
2 cái van đó thì 1 cái dùng để điều khiển lưu lượng của bơm. Một cái dùng để điều khiển tốc độ nâng cần. nếu bạn để ý thì trên 1 cái van sẽ có một đường ống đi về bộ phân phối thì đó là van điều khiển tốc độ nâng cần.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên