Nâng cao hiệu suất hoạt động của động cơ,cải thiện tốc độ vận hành

theanh_79
Bình luận: 20Lượt xem: 2,197,709

theanh_79

Tài xế O-H
Mình ko phải là thợ chuyên nghiệp,thích tìm hiểu khám phá những vấn đề về xe cộ. Mình lập topic này để hỏi các vấn đề mà mình chưa biết. Mong rằng các bạn sẽ chia sẻ để mình cũng như mọi người thích xe có thể biết những kỹ năng để có thể dùng cho xe của mình. Hoặc đơn giản là biết thêm về máy móc động cơ. Đa phần aem trên diễn đàn này đều ham thích học hỏi bất kể là thợ chuyên nghiệp,nghề kiếm sống hay chỉ trang bị kỹ năng phục vụ bản thân và gia đình... Xin cảm ơn các bạn.
Hôm nay lượm lặt được 1 bài viết về nhưng vấn đề về xe độ. Đọc xong thấy cũng có cái hay, có những cái chưa kiểm chứng. Cũng hơi đối lập với 1 vài ý kiến từ trước đây....mình đưa lên để anh em tham khảo nhé
Lười viết lại nên chụp ảnh màn hình cho nhanh

theanh_79

Tài xế O-H
cho e xin cái link nguồn để dành tham khảo đi bác :)
Trong block này chỉ duy nhất có bài này về xe máy,toàn bộ bài viết đã up lên.
Kiến thức về xe cộ VN mình ko ai chia sẻ trên mạng đâu bạn. Thợ chuyên nghiệp họ giữ cần câu chứ,mình là người dùng nên ko dấu diếm làm gì,nhưng tài liệu ko có tổng hợp phải cóp nhặt tìm từ nhiều nguồn,web của VN toàn những cái đâu đâu.Mình toàn phải tìm qua các web nước ngoài thông qua hình ảnh,vì dịch Google ko bám đc ý nghĩa

theanh_79

Tài xế O-H
Động cơ hoạt động thì yếu tố giảm ma sát bôi trơn cùng việc giải nhiệt làm mát động cơ đóng vai trò cực kỳ quan trọng. Nó quyết định chính đến hiệu suất hoạt động,độ bền cùng cường độ làm việc. Với việc bôi trơn giảm thiểu ma sát thì đương nhiên là sử dụng dầu nhớt chất lượng cao là điều kiện tiên quyết rồi. Ngoài ra còn việc vệ sinh sạch sẽ phần động cơ cũng cực kỳ quan trọng. Sau hàng chục ngàn giờ hoạt động sẽ có rất nhiều muội cacbon sinh ra trong quá trình đốt hỗn hợp nhiên liệu bám vào bề mặt buồng đốt. Các bộ phận khác cũng sẽ bị bẩn do tiếp xúc lâu ngày với dầu nhớt. Việc làm sạch là rất cần thiết, hiện nay đã có khá nhiều sản phẩm giúp làm sạch " nội tạng " động cơ mà ko phải rã máy. Tuy không thể sạch 90% nhưng với việc sử dụng định kỳ, thường xuyên ngay từ khi chưa quá " bẩn" sẽ ngăn ngừa được việc "tích tụ" gây khó khăn cho việc vệ sinh làm sạch. Cách suy nghĩ của đa số người dân là xe máy phải " nguyên,zin" chưa được đụng chạm đến đầu hơi...thì mới tốt. Suy nghĩ này đúng,tuy nhiên chỉ 1 phần...bởi nếu xe hoạt động lâu mà ko áp dụng việc vệ sinh bên trong. Nhất là với buồng đốt thì muội khói sẽ đóng dày trên đỉnh piston,xupap dẫn đến việc " kênh" nắp xupap dẫn đến hở buồng đốt ko nổ máy đc. Khi đó sẽ phải nhắc đầu bò xuống,tháo ra vệ sinh cạo muội khói,xoáy xupap lại....
Vậy nên để ngăn ngừa được hình thành các mảng bám đó. Xe hoạt động từ 8k đến 1 vạn km cũng nên sử dụng dung dịch súc rửa buồng đốt. Có 2 loại là pha vào xăng để rửa phần nhiên liệu đi qua,hoạt động sau đó theo đường xả ra ngoài. 2 là loại pha vào nhớt trước khi thay để làm sạch những cặn bẩn trong động cơ những phần nhớt làm việc. Những công nghệ này đã được thử nghiệm và chứng minh hiệu quả nó đem lại, việc thực hiện cũng rất dễ dàng,chỉ cần mua về sử dụng. Chi phí cũng rẻ,chỉ vài chục k cho 1 hạng mục. Lưu ý : đây là chia sẻ của mình thông qua việc trải nghiệm thực tế. Ko pr cho sản phẩm nào...

phongtran

<BR>...DÂN CHƠI XE MÁY...</BR>
Dung dịch súc rửa buồng đốt là có thật, nhưng k tác dụng nhiều và hiệu quả bằng việc rớt đầu xuống xoáy xupap đâu bạn. Nó chỉ có tác dụng khi xài nhiều lần liên tục. Nhiu đó cũng hơn tiền rớt đầu cạo khói rùi

phongtran

Đọc bài copy trên có thấy nhiều cái cũng vui
1. Ống xả càng thoáng chạy càng thoát máy. Vậy tháo hẳn ống xả với xe có gắn ống xả phù hợp với máy mình lại thấy có tác dụng khác hẳn nhé (pô phù hợp với máy chứ k phải cây pô bít bùng). Còn muốn biết thực tế xupap xả có đóng hết hẳn khi xupap nạp mở k thì nên đo bằng dĩa đo camtiming để biết đc thực tế xupap nạp mở ra có phải xupap xả đã đóng hết rùi hay k nhé

2. Mobin: k phải cứ điện áp cao là ngon, 1 cái xe zin, mức động cơ cũng chỉ ổn định ở 1 mức nhất định. Nếu lên động cơ có công suất lớn hơn (gọi tắt là có độ về máy) tất nhiên nó phải cần nguồn điện mạnh hơn để đốt nguồn nhiên liệu nó nạp vào tốt hơn. Nếu mobin zin đáp ứng đc thì k bàn. Nhưng cũng có xe k đáp ứng đc thì sao? Sao lại cứ phán chung chung đc

3/ ic, ecu. 1 thời gian dài đã qua, công nghệ phát triển theo nhiều mức khác hẳn. Chưa chắc gì hiện giờ fi thua bxc đc, bài viết cũng đã lâu nên vấn đề k bàn cãi

4/ nhông sên dĩa: vấn đề ngàn đời muôn thuở. Coi như cái máy là 1 thằng lao động, cho nó mặc định 1 ngày nó sản xuất 10sp là hết cỡ. Thêm 12sp thì hên xui, có thể. Thêm 15sp chắc nó k cõng nổi rùi. Vậy với cùng 1 cái máy, tăng thêm răng dĩa nâng sức kéo để chạy 3 gác nghe còn có lý. Giờ hạ răng dĩa mong nó nhanh hơn thì chắc k có rùi. Lực đâu ra mà kéo cho nổi. Trước cũng nghe mấy ông đi wave bàn nhiều vụ này, sắp nsd xe zin đi đc 120-130. Ra test thử 1km2-1km5 đều thua con xe đi nsd đủ lực của nó. Nhiu đó còn chưa chịu, đòi thử đường dài hơn. K lẽ phải ngâm hết ga từ sg-vt mới chịu?

Túm lại đọc chơi chơi mà thấy có sai nhiều chỗ

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Đọc bài copy trên có thấy nhiều cái cũng vui
1. Ống xả càng thoáng chạy càng thoát máy. Vậy tháo hẳn ống xả với xe có gắn ống xả phù hợp với máy mình lại thấy có tác dụng khác hẳn nhé (pô phù hợp với máy chứ k phải cây pô bít bùng). Còn muốn biết thực tế xupap xả có đóng hết hẳn khi xupap nạp mở k thì nên đo bằng dĩa đo camtiming để biết đc thực tế xupap nạp mở ra có phải xupap xả đã đóng hết rùi hay k nhé

2. Mobin: k phải cứ điện áp cao là ngon, 1 cái xe zin, mức động cơ cũng chỉ ổn định ở 1 mức nhất định. Nếu lên động cơ có công suất lớn hơn (gọi tắt là có độ về máy) tất nhiên nó phải cần nguồn điện mạnh hơn để đốt nguồn nhiên liệu nó nạp vào tốt hơn. Nếu mobin zin đáp ứng đc thì k bàn. Nhưng cũng có xe k đáp ứng đc thì sao? Sao lại cứ phán chung chung đc

3/ ic, ecu. 1 thời gian dài đã qua, công nghệ phát triển theo nhiều mức khác hẳn. Chưa chắc gì hiện giờ fi thua bxc đc, bài viết cũng đã lâu nên vấn đề k bàn cãi

4/ nhông sên dĩa: vấn đề ngàn đời muôn thuở. Coi như cái máy là 1 thằng lao động, cho nó mặc định 1 ngày nó sản xuất 10sp là hết cỡ. Thêm 12sp thì hên xui, có thể. Thêm 15sp chắc nó k cõng nổi rùi. Vậy với cùng 1 cái máy, tăng thêm răng dĩa nâng sức kéo để chạy 3 gác nghe còn có lý. Giờ hạ răng dĩa mong nó nhanh hơn thì chắc k có rùi. Lực đâu ra mà kéo cho nổi. Trước cũng nghe mấy ông đi wave bàn nhiều vụ này, sắp nsd xe zin đi đc 120-130. Ra test thử 1km2-1km5 đều thua con xe đi nsd đủ lực của nó. Nhiu đó còn chưa chịu, đòi thử đường dài hơn. K lẽ phải ngâm hết ga từ sg-vt mới chịu?

Túm lại đọc chơi chơi mà thấy có sai nhiều chỗ
1. Đúng là thoát máy hơn khi ống xả thoáng hơn, nhưng không có nghĩa là bỏ ống xả là thoát nhất. Việc tháo hay đo cam như bác nói là để minh chứng là đúng, nhưng thừa vì máy nào cũng bị trùng lặp hết, không ít thì nhiều đều có đoạn 2 xuppap cùng mở
2. Chắc chắn với động cơ xăng đánh lửa bằng điện cao áp thì điện áp càng cao càng ngon, chẳng qua là không cao được nữa thì phải chịu thôi, chứ cao được là nó làm cao ngay. Nâng cao điện áp lên gặp nhiều khó khăn kỹ thuật. Chính vì vậy anh em chơi bằng cách thay bobin của xe khác mạnh hơn, và cũng phải cải thiện nguồn để cấp cho bobin mà,
3.Đúng vậy, công nghệ cải tiến nhiều, nhưng cũng bị hạn chế bởi giá thành
4. Thường thì đổi nhông đĩa thì đã lên lực cho máy rồi mà

phongtran

1. Đúng là thoát máy hơn khi ống xả thoáng hơn, nhưng không có nghĩa là bỏ ống xả là thoát nhất. Việc tháo hay đo cam như bác nói là để minh chứng là đúng, nhưng thừa vì máy nào cũng bị trùng lặp hết, không ít thì nhiều đều có đoạn 2 xuppap cùng mở
2. Chắc chắn với động cơ xăng đánh lửa bằng điện cao áp thì điện áp càng cao càng ngon, chẳng qua là không cao được nữa thì phải chịu thôi, chứ cao được là nó làm cao ngay. Nâng cao điện áp lên gặp nhiều khó khăn kỹ thuật. Chính vì vậy anh em chơi bằng cách thay bobin của xe khác mạnh hơn, và cũng phải cải thiện nguồn để cấp cho bobin mà,
3.Đúng vậy, công nghệ cải tiến nhiều, nhưng cũng bị hạn chế bởi giá thành
4. Thường thì đổi nhông đĩa thì đã lên lực cho máy rồi mà
1. Về phần pô bạn đọc phần trên trước rùi đọc lại phần phản biện của mình chưa? Hay bạn chỉ đọc bài mình thôi? Bạn nên đọc lại 4 dòng cuối về phần pô ông trên nói trước đi nhé
2. Chiêu cũ thui. Bạn mua 1 cái mobin xe tải nhỏ 500kg. Bài này cũng cũ rùi. Dòng điện ra khá tốt. Nhưng khi nào bạn chỉnh đc đủ xăng để đốt và xe kéo k bị rát ở ga cuối thì là vấn đề khác. Đâu phải dòng càng mạnh càng ngon. Càng mạnh mà xăng xuống k đủ nó rát máy thêm, tính ra hao phí hơn à. K có hãng nào nó suy nghĩ như vậy đâu

4. Bạn nên đọc lại bài trên trước xem ng ta viết gì tui mới nói như vậy. Phần "muốn máy chạy được nhanh hơn nữa" đoạn giữa. Nói như ông trên chỉ đc cái sắp nsd cho 3 gác. Sắp nsd cũng phụ thuộc vào máy. Sắp bừa theo kiểu lấy nhông chia cho dĩa ra số càng lớn đi hậu càng tốt, vậy thay vì 14-36 sắp hẳn 14-30 rùi kéo xem thực tế đạt đc bao nhiu. Đối với mấy xe zin dợt dọc chạy phá chơi như vậy tui chỉ sắp 13-32 là có khác rùi. Nếu đơn giản vậy đâu cần bự đầu ra tính máy rùi phải sắp số để kéo 200m-400m như vô sân dợt hay 800m-1km2-1km7 như dợt đường phố nữa

vaxechuyennghiep

Tài xế O-H
Bàn .mobin Sườn. Điện áp yếu.tia lửa yếu. Đạp phát nổ. Còn đề thì cả tiếng.

pô xe.không gắn càng thoáng.chạy càng ngon. Thế mà gặp khí hậu thay đổi đột ngột, nhiệt độ thay đổi đột ngột như vũng nước mưa tạt vào.nặng thì méo đầu quy lát. Nhẹ thì cong cả cây xupap xả. Anh thợ nào kĩ.khi nổ máy xe. Tạt máy bằng nước.mà cổ pô xì mà xem dội nước.nó tắt máy.cứ nghĩ là xì cổ bình xăng do xiết ốc không kĩ ấy.

Bàn xe độ. Quá nhiều yếu tố.

Ton-Ton

Tài xế O-H
Bác mô tả kỹ thì anh em mới chém được

xe em thuôc đạng bô lão dream giữ trinh tiết 18 năm trời...... dạo này xe nó bị nóng máy nhanh thằng bạn nó xuối khoang cái lổ như này để cho xe mát hơn. em chưa thử vụ này với chổ em chưa ai chơi trò này hết. nhờ bác tư vấn ạ

vaxechuyennghiep

Tài xế O-H

xe em thuôc đạng bô lão dream giữ trinh tiết 18 năm trời...... dạo này xe nó bị nóng máy nhanh thằng bạn nó xuối khoang cái lổ như này để cho xe mát hơn. em chưa thử vụ này với chổ em chưa ai chơi trò này hết. nhờ bác tư vấn ạ
Bạn thử nghĩ. Con nguời. Có bao nhiêu cái lỗ. Ông trời ban cho sẵn rồi. Khoan thêm lỗ nữa. Để làm gì.

Cái xe. Nhà sản xuất đã tính. Cái lỗ thông hơi. Đủ để duy trì áp xuất khí, độ tạt của nhớt. Khoan to hơn sẽ mất áp điều hoà dòng khí. Gây nên nhiều bộ phận, không đc tạt đủ nhớt.

Chỉ khi độ lên. Phải khoan ngay chỗ lỗ thông hơi của nhà sản xuất. To hơn thì đc. Ko khoan chỗ khác. Dễ gây xì nhớt và hâu quả nguợc.
Thuờng. Xe độ nhiều. Muốn biết xe mình có thiếu thông hơi hay không. Nới lỏng 1 trong 4 cây gurong. Nếu thấy hơi xì ra. Là thiếu. Phải khoan. Không. Thì thôi.

phongtran

Lỗ này k tác dụng làm mát máy hơn đâu. Thông thường đối với xe đã lên dên to hơn, trái bự hơn, áp suất bên trong máy lớn, hay bị xì nhớt mặt phốt nhiều mới cần thiết làm thêm cho giảm áp để đỡ xì nhớt phốt. Mà có làm thì cũng đừng nên làm bằng đầu ống này, dở lắm. Hay bị xì nhớt

TranDzung

Tài xế O-H
Lỗ này k tác dụng làm mát máy hơn đâu. Thông thường đối với xe đã lên dên to hơn, trái bự hơn, áp suất bên trong máy lớn, hay bị xì nhớt mặt phốt nhiều mới cần thiết làm thêm cho giảm áp để đỡ xì nhớt phốt. Mà có làm thì cũng đừng nên làm bằng đầu ống này, dở lắm. Hay bị xì nhớt
Có 2 vấn đề em chưa rõ, xin hỏi các bác chút :
- hai cái ống của bác thớt trong ảnh, lắp vào đầu bò( nắp máy) được nối xuống bộ phận nào để có thể làm mát máy ạ?
- khi bác lên dên, nòng và quả to, áp suất trong máy là áp suất buồng đốt sẽ lớn hơn ạ? Điều này , em chưa hiểu sao lại làm xì nhớt mặt phốt. Nếu giảm mình giảm áp buồng đốt hay giảm áp bơm dầu bác ơi?

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên