Nubira 2 nổ garanty rất êm nhưng lên ga không được.

H
Bình luận: 35Lượt xem: 9,259

huuhavuan

Tài xế O-H
Chào các cụ. Xưởng e có con nubira 2 2001. Hiện tượng xe nổ garanty rất êm nhưng lên ga không được. Nhất là khi máy nguội, lên ga máy nổ lụp bụp dội ra cổ gió. Phía sau bô cũng lụp bụp và mùi xăng sống. Khi nóng máy thì đỡ hơn , nhưng lên ga chạy vẫn không nổi.
E test lỗi thì báo cảm biến tiếng gõ và CO
Các công việc e đã làm:
Thay bơm xăng
Thay 4 cộng sin chân béc phun
Thay cảm biến cốt máy
Thay cảm biến map
Vệ sinh kim phun
Vệ sinh họng ga
Thay 4 bugi
E thay cảm biến tiếng gõ và điều chỉnh vít cảm biến CO về 2,9v thì đã hết báo đèn check nhưng vẫn không lên ga được.
Cụ nào từng gặp pan này giúp e với ạ. E hết cách rồi...cảm ơn các cụ đã đọc bài.

nguyenbuiquang

Tài xế O-H
cụ quét lỗi chưa ạ ? lúc bác thay cb tiến gõ r khi nổ máy đạp ga có tiếng kêu cọc cọc k ạ .
có phải khi máy lạnh ngoài tiếng kêu bụp bụp cảm giác máy n còn giật giật sau khi ấm máy nên thì đỡ dần hết phải k ạ .

huuhavuan

Tài xế O-H
cụ quét lỗi chưa ạ ? lúc bác thay cb tiến gõ r khi nổ máy đạp ga có tiếng kêu cọc cọc k ạ .
có phải khi máy lạnh ngoài tiếng kêu bụp bụp cảm giác máy n còn giật giật sau khi ấm máy nên thì đỡ dần hết phải k ạ .
Hiện tại thì xe ko còn lỗi nữa cụ ạ. E nghĩ cảm biến tiếng gõ nó ko liên quan đến việc nổ lụp bụp. Nhưng e vẫn thay cho hết báo check. Đúng là khi lạnh nổ bụp bụp. Nóng lên thì đỡ hơn nhưng ko chạy đc bác ạ

nguyenbuiquang

Tài xế O-H
Hiện tại thì xe ko còn lỗi nữa cụ ạ. E nghĩ cảm biến tiếng gõ nó ko liên quan đến việc nổ lụp bụp. Nhưng e vẫn thay cho hết báo check. Đúng là khi lạnh nổ bụp bụp. Nóng lên thì đỡ hơn nhưng ko chạy đc bác ạ
phần điện gần như đã thay hết còn có MAF vs cam thôi . quét k có lỗi v thì chỉ còn là do phần cơ khí

XM131

Tài xế O-H
Theo mô tả thì em đoán bệnh này do đặt CAM chưa đúng.
Sai CAM làm khí dội về đầu hút (như mô tả) và đánh lửa không đúng thời điểm gây hiện tượng kích nổ làm cảm biến tiếng gõ nó báo (cũng như mô tả).
Sai CAM làm công suất máy giảm đi nhiều (như mô tả)
Con này không có cảm biến vị trí trục CAM, chỉ có cảm biến cốt máy thôi ạ. (thay một loại cảm biến rồi mà không có tác dụng)
Cụ kiểm tra đặt CAM lại lần nữa nhé. Sơ đồ em đưa tham khảo (Máy Nu DOHC 1.6)
Cam Nu 1.jpg
Cam Nu 2.jpg

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên