Cảm biến nhiệt độ nước làm mát động cơ

khoadongluc
Bình luận: 30Lượt xem: 29,993

khoadongluc

Nothing Is Impossible
Nhân viên
Dùng để xác định nhiệt độ động cơ, có cấu tạo là một điện trở nhiệt.

a) Nguyên lý hoạt động: Điện trở nhiệt là một phần tử cảm nhận thay đổi điện trở theo nhiệt độ. Nó được làm bằng vật liệu bán dẫn nên có hệ số nhiệt điện trở âm. Khi nhiệt độ tăng điện trở giảm và ngược lại, khi nhiệt độ giảm thì điện trở tăng. Các loại cảm biến nhiệt độ hoạt động cùng nguyên lý nhưng mức hoạt động và sự thay đổi điện trở theo nhiệt độ có khác nhau. Sự thay đổi giá trị điện trở sẽ làm thay đổi giá trị điện áp được gửi đến ECU động cơ trên nền tảng cầu phân áp.

Mạch điện cảm biến nhiệt độ nước làm mát
Điện áp 5V qua điện trở chuẩn (điện trở này có giá trị không đổi theo nhiệt độ) đến cảm biến rồi trở về ECU về mass. Như vậy điện trở chuẩn và nhiệt điện trở trong cảm biến tạo thành một cầu phân áp. Điện áp điểm giữa cầu được đưa đến bộ chuyển đổi tín hiệu tương tự - số (bộ chuyển đổi ADC – Analog to Digital converter).
Khi nhiệt độ động cơ thấp, giá trị điện trở cảm biến cao và điện áp gửi đến bộ biến đổi ADC lớn. Tín hiệu điện áp được chuyển đổi thành một dãy xung vuông và được giải mã nhờ bộ vi xử lý để thông báo cho ECU động cơ biết động cơ đang lạnh. Khi động cơ nóng, giá trị điện trở cảm biến giảm kéo theo điện áp đặt giảm, báo cho ECU động cơ biết là động cơ đang nóng.
b) Cấu tạo:
Cảm biến nhiệt độ nước làm mát có cấu tạo dạng trụ rỗng có ren ngoài, bên trong có lắp một điện trở bán dẫn có hệ số nhiệt điện trở âm.

Cảm biến nhiệt độ nước làm mát

Mạch điện cảm biến nước làm mát

Đường đặc tính tuyến của cảm biến nhiệt độ nước

vu mao

Tài xế O-H
cảm ơn bác rất nhiều .bài viết của bác rât huu ích cho việc sửa chữa của em sau này

Vuanhtu

Tài xế O-H
Dạ các bác cho em hỏi, Khi nhiệt độ động cơ thấp, giá trị điện trở cảm biến cao và điện áp gửi đến bộ biến đổi ADC lớn.
Nếu Giá trị điện trở cảm biến cao thì điện áp gửi đến lớn. Tại sao lại lớn chứ không phải giảm ạ, em chưa hiểu lắm.

AutoLink

Tài xế O-H
Dạ các bác cho em hỏi, Khi nhiệt độ động cơ thấp, giá trị điện trở cảm biến cao và điện áp gửi đến bộ biến đổi ADC lớn.
Nếu Giá trị điện trở cảm biến cao thì điện áp gửi đến lớn. Tại sao lại lớn chứ không phải giảm ạ, em chưa hiểu lắm.
Bác xem lại cái hình mạch điện ở trên
U=i x R

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Bác nói thử, tại sao lại giảm?

Kirito97

Tài xế O-H
Trang hình 3 , các bác cho em xin đường đi của dòng điện nếu như giá trị điện trở thay đổi cũng như giá trị điện áp thay đổi ở Cảm biến với ạ

Cai banh xe

em nghĩ đó là giá trị tham khảo, chưa tải đúng ko bác... giống như cho 1 điện trở 550,1k qua bình đo 12v nhưng khi bỏ bóng đèn vào thì ko sáng...
Không có gì là tham khảo cả. Điện trở cao thì sụt áp giảm, áp sụt ít thì phải cao hơn áp sụt nhiều chứ

magic_vdk

Tài xế O-H
bác tìm hiểu về cầu phân áp sẽ rõ

thuynguyen

Tài xế O-H
Không có gì là tham khảo cả. Điện trở cao thì sụt áp giảm, áp sụt ít thì phải cao hơn áp sụt nhiều chứ
cụ bánh xe cho e hỏi là con cảm biến 3 chân thì cách đấu dây như nào trên xe nhỉ cụ, e đang gặp con xe fiat siena đời 203 quạt ko chạy khi nhiệt độ nước cao. cụ cho e xin ý kiến ạ. Cảm ơn cụ!

Cai banh xe

cụ bánh xe cho e hỏi là con cảm biến 3 chân thì cách đấu dây như nào trên xe nhỉ cụ, e đang gặp con xe fiat siena đời 203 quạt ko chạy khi nhiệt độ nước cao. cụ cho e xin ý kiến ạ. Cảm ơn cụ!
Qua sơ đồ trên là bác hiểu cái cảm biến nhiệt độ nước tại sao lại 3 chân, khác hẳn các xe khác

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên