Tìm hiểu về nghề,Tập yêu nghề

V
Bình luận: 43Lượt xem: 6,986

quocdat_pl89

Tài xế O-H
Với ai thì tôi không biết, chứ với tôi việc ngồi học lý thuyết cả mấy năm trời là một cực hình, nên ra ngoài mở mang thêm kiến thức sẽ tốt hơn
có thể là cụ chỉ học vẹt,cụ đã bao giờ đặt câu hỏi ngược cho cả mớ lý thuyết đó chưa,sinh viên chỉ học để thi đỗ chứ còn học hiểu thì đc mấy ai hả cụ.Cũng đành ra ngoài mở mang kiến thức,nhưng kiến thức trong sách vở các cụ còn chưa nắm vững và hiểu rõ thì vào trận dễ bị đánh te tua lắm.Cụ phải luyện đc đến khi chửi lại đc thầy giáo''ông nói thế là sai rồi,nó phải thế này nó phải thế kia'',nếu đc tiếp xúc với xe thì cũng tốt,nhưng cứ là phải nắm chắc lý thuyết đã ạ,theo e nghĩ nó như vậy.Ngày xưa e cũng là sinh viên,cũng có suy nghĩ như vậy,nhưng khi đi làm rồi e mới hiểu,không nắm rõ kiến thức thì dễ bị dính đền tiền lắm bác ạ

nextgen

Tài xế O-H
có thể là cụ chỉ học vẹt,cụ đã bao giờ đặt câu hỏi ngược cho cả mớ lý thuyết đó chưa,sinh viên chỉ học để thi đỗ chứ còn học hiểu thì đc mấy ai hả cụ.Cũng đành ra ngoài mở mang kiến thức,nhưng kiến thức trong sách vở các cụ còn chưa nắm vững và hiểu rõ thì vào trận dễ bị đánh te tua lắm.Cụ phải luyện đc đến khi chửi lại đc thầy giáo''ông nói thế là sai rồi,nó phải thế này nó phải thế kia'',nếu đc tiếp xúc với xe thì cũng tốt,nhưng cứ là phải nắm chắc lý thuyết đã ạ,theo e nghĩ nó như vậy.Ngày xưa e cũng là sinh viên,cũng có suy nghĩ như vậy,nhưng khi đi làm rồi e mới hiểu,không nắm rõ kiến thức thì dễ bị dính đền tiền lắm bác ạ

Từ lý thuyết ra thực tế nó khác xa lắm, mỗi người có một khả năng và phương pháp lĩnh hội khác nhau, chỉ giỏi lý thuyết mà thực hành không xong thì chẳng phải cũng là học vẹt sao? Mà người giỏi thực hành mà khả năng tư duy không có thì dễ bị xe hành, cái gì cũng vậy học phải đi đôi với hành là tốt nhất, tôi không biết khả năng của chủ topic như thế nào nên chỉ khuyên thế thôi, còn cụ thích chậm mà chắc thì đó là phương pháp của cụ, ng khác họ có phương pháp của họ, kiến thức nó ở xung quanh chúng ta chứ không phải đi tìm kiếm ở đâu cả, quan trọng là có nhìn thấy nó hay không thôi

quocdat_pl89

Tài xế O-H
Từ lý thuyết ra thực tế nó khác xa lắm, mỗi người có một khả năng và phương pháp lĩnh hội khác nhau, chỉ giỏi lý thuyết mà thực hành không xong thì chẳng phải cũng là học vẹt sao? Mà người giỏi thực hành mà khả năng tư duy không có thì dễ bị xe hành, cái gì cũng vậy học phải đi đôi với hành là tốt nhất, tôi không biết khả năng của chủ topic như thế nào nên chỉ khuyên thế thôi, còn cụ thích chậm mà chắc thì đó là phương pháp của cụ, ng khác họ có phương pháp của họ, kiến thức nó ở xung quanh chúng ta chứ không phải đi tìm kiếm ở đâu cả, quan trọng là có nhìn thấy nó hay không thôi
Trong trường nó ko dạy chúng ta tư duy,nó chỉ cho chúng ta biết những cái cơ bản và bắt chúng ta phải tự tư duy cụ ạ.Cụ nói đúng,mỗi người có 1 khả năng lĩnh hội khác nhau.Nhưng để đem so sánh 1 người chưa học gì mà đi làm với 1 người học rồi,tìm hiểu rồi,nắm chắc kiến thức rồi mà đi làm thì khác nhau chứ cụ.

nextgen

Tài xế O-H
Trong trường nó ko dạy chúng ta tư duy,nó chỉ cho chúng ta biết những cái cơ bản và bắt chúng ta phải tự tư duy cụ ạ.Cụ nói đúng,mỗi người có 1 khả năng lĩnh hội khác nhau.Nhưng để đem so sánh 1 người chưa học gì mà đi làm với 1 người học rồi,tìm hiểu rồi,nắm chắc kiến thức rồi mà đi làm thì khác nhau chứ cụ.

Điều đó là đương nhiên, những anh em ngày xưa không có điều kiện đi học họ phải rất vất vả hoặc cày ngày cày đêm để học được cái nghề, mà thực tế bây giờ anh em trong trường ra ngoài thì cũng làm tay chân sai vặt cho các anh thợ trước thôi, nên tôi nghĩ trong thời gian học ra ngoài va chạm để nhận thức sớm hơn về nghề là việc nên làm. Mỗi người mỗi ý, cứ để chủ topic tự quyết định...

quocdat_pl89

Tài xế O-H
Điều đó là đương nhiên, những anh em ngày xưa không có điều kiện đi học họ phải rất vất vả hoặc cày ngày cày đêm để học được cái nghề, mà thực tế bây giờ anh em trong trường ra ngoài thì cũng làm tay chân sai vặt cho các anh thợ trước thôi, nên tôi nghĩ trong thời gian học ra ngoài va chạm để nhận thức sớm hơn về nghề là việc nên làm. Mỗi người mỗi ý, cứ để chủ topic tự quyết định...
Thế nên e mới nói,cứ học cái căn bản và rèn luyện khả năng tư duy,ra trường cái là có thể làm đc việc ngay đỡ bị các a sai vặt.

quocdat_pl89

Tài xế O-H
Ra trường thì cũng làm sai vặt chứ làm cái gì? Có người thậm chí còn không được cho làm, cụ nghĩ cái nghề này dễ quá nhỉ?
Bị sai hay ko còn do mình cụ ạ,đa phần các bác mới ra trường là bị sai vặt,e cũng nằm trong số đó.Nguyên nhân do ra trường rồi mà vẫn chả biết j,kiến thức bằng 0,kỹ năng bằng 0,tư duy bằng 0,nên suy nghĩ sợ hãi nên dễ bị các a sai vặt cho dù mấy cái a sai mình ũng chả biết cái đếch j.E xác định đc điều đó nên cố gắng học lại những thứ mình đã đánh mất,1 thời gian sau thì các a ấy lại phải nhờ e.e cũng may mắn vào làm gặp đc người a có tâm với nghề đã dạy e rất nhiều,cho e thấy đc là mình đã mất gốc,mất hết các kiến thức cơ bản,nên e mới ngộ ra là:chả cần phải xách cờ lê mỏ lết theo ông nào hết,tự thân mà vận động.Vì những ai có tâm dạy cho mình thì chả cần phải hầu hạ người ta người ta cũng tự truyền nghề cho.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Khó lắm bác ơi, hỏi còn chả dám hỏi nói gì đến bật lại. Phần là do kiến thức bị rỗng, không biết đâu mà hỏi ; phần sợ bị trù nên im lặng và " ngậm một khối ù lỳ trong vỏ não" đổi lấy sự an toàn

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
có học vẫn hơn mà bác,nhưng học là phải ra học,chứ học để thi thì nên bỏ
Chết ở cái hơn đó. Người Việt bao giờ cũng thích cái sự "hơn". Khổ nỗi là ra xưởng học việc xong về thấy coi thường kiến thức học trong trường do nó có khoảng cách nên chủ quan

quocdat_pl89

Tài xế O-H
Chết ở cái hơn đó. Người Việt bao giờ cũng thích cái sự "hơn". Khổ nỗi là ra xưởng học việc xong về thấy coi thường kiến thức học trong trường do nó có khoảng cách nên chủ quan
thế mới bảo là học phải cho ra học,chứ bây giờ sinh viên đi học là để đi thi thôi cụ ạ.Nhưng e tin lớp trẻ sẽ có sự thay đổi

trivan98

Tài xế O-H
Em đi xxin làm k công mà họ còn k nhận em là sinh viên oto
Ví dụ như bác và bạn của bác cùng xin việc tại một gara. Bác thì xin cho bác làm không công để lấy kinh nghiệm, còn bạn bác thì xin chủ gara cho bác ấy vô làm nếu thấy được thì xin phép có lương.
Thì bác nghĩ người chủ sẽ nhận ai?

P.Sang

Tài xế O-H
Ví dụ như bác và bạn của bác cùng xin việc tại một gara. Bác thì xin cho bác làm không công để lấy kinh nghiệm, còn bạn bác thì xin chủ gara cho bác ấy vô làm nếu thấy được thì xin phép có lương.
Thì bác nghĩ người chủ sẽ nhận ai?
Em nghĩ sẽ nhận bạn của e a ạ

P.Sang

Tài xế O-H
Thế là đúng rồi. Có lẽ họ sợ các bác phá hỏng đồ của họ.
Em có giải thích là e đi thực tập ở gara kia rồi nhưng do phải chuyển vị trí nhà ở lên e phải tìm một gara mới . E biết năng lực của e như nào lên xin làm k công a ạ . Muốn dk họ tin tưởng thật là khó

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên