Sự khác biệt giữa thợ ở gara và hãng dịch vụ

Tanminh93
Bình luận: 72Lượt xem: 34,985

Tanminh93

Tài xế O-H
Mọi người cho mình hỏi thợ làm tại xưởng garrage ở ngoài so với xưởng dịch vụ của hãng có khác nhau gì không ạ.....tay nghề và kỹ thuật

sự-khác-biệt-giữa-làm-việc-tại-hãng-và-xưởng-dịch-vụ-sửa-chữa-ô-tô.jpg

VinhNguien

Tài xế O-H
thợ bên ngoài độ cái này chế cái kia, sửa cái nọ toàn xe già như trái cà. còn thợ hãng thì khỏe re. xe mới hư cái gì cũng thay. ahiiii

Nguyễn Thanh Đàm

Giữ xe
Nhân viên
Chào cụ,
Em cũng đã trải qua 2 môi trường và có một cái nhìn như sau:
Kỹ thuật viên của hãng : Đầy đủ vũ khí, quân tư trang (Thiết bị, công cụ , tài liệu) Và sẵn đồ đề thay nếu nghi hư có thể thử :)) Và làm chuyên từng hãng khá rành
Thợ ngoài : Nhạc nào cũng nhảy, có tố chất độ chế, chọt chẹt, khả năng phán đoán nhạy bén, nếu không nhạy có khẳ năng ôm đồ rất cao
Túm lại: Mỗi người đều có cái hay riêng cụ ạ

psy999689

Tài xế O-H
Thợ gara thiếu nhiều thứ làm nhiều xe và nhiều việc .chế choáy sửa chữa rất nhiều.......thợ hãng chuyên sâu hơn về dòng xe của họ ....thợ gara như cô bé nọ lem .thợ hãng như công chúa

nextgen

Tài xế O-H
Thợ trong hãng họ bị buộc phải làm theo trình tự, quy định tùm lum nên nhiều lúc không thể phát huy hết khả năng, và nhất là khả năng phán đoán của họ rất kém. Thợ ngoài có khi chả cần kiểm tra gì cũng phán được bệnh :D, nói vui thế thôi nhá

chatproxx

Tài xế O-H
em cũng qua 2 môi trường rồi. nói chung trong hãng khó xin nghỉ hơn ở ngoài. trong hãng noài sửa xe ra còn phải làm thêm nhiều thủ tục trước khi giao xe nói chung là ai đang làm ngoài mà vào hãng thì đêù không thíc các thủ tục trong hãng. nếu về tay nghề thì thợ trong hãng họ xử lý công việc nhanh. vì các bệnh khó hoặc lỗi của hãng họ đều nắm được và có sẵn phụ tùng và sẵn sàng thay cả cụm thợ ngoài thì toát cả mồ hôi ra mới dám quyết định, thợ hãng làm mãi 1 dòng thì thuộc bài quá bệnh khó đa phần vào hãng làm, không những thế họ còn được đi đào tạo với những dòng xe mới ra. nhưng thợ ngoài cũng không thua kém đâu có khi còn hơn. nhiều người rất giỏi có khi họ không thích môi trường trong hãng nên họ xin ra ngoài hoặc sang hãng khác nên kinh nghiệm của họ cũng rất nhiều mối quan hệ của họ cũng nhiều nên sẽ được anh em trong hãng cung cấp tài liệu hoặc kinh nghiệm về ban bệnh xe mới tài liệu mới. ở hãng hay ở ngoài đều có những người rất tài giỏi.

Luiz04

Tài xế O-H
Thợ hãng đa phần thay dầu thôi, kỹ năng kém hơn. Ưu thế trong hãng là...thông tin.
chào bác. Em không đồng tình với ý kiến này của bác. tuy e mới chập chững vào nghề sau 4,5 năm đại học. e bắt đầu từ ktv trong hãng nhưng trong quá trình học e cung có làm học việc ở các gara. e thấy nhũng pan bệnh khó đang phần sẽ đem vào hãng làm và hãng không chỉ có thay nhớt như bác nghĩ ạ. nhiều lúc cứu pan cho xe độ chế gắng thêm thì họ cũng biết chế cháo cũng biết phát đoán tuy không nhạy như thợ ngoài nhưng đc cái rất bài bản. đó là ý kiến của em ạ.

nextgen

Tài xế O-H
Thợ hãng đa phần thay dầu thôi, kỹ năng kém hơn. Ưu thế trong hãng là...thông tin.

Theo em thì ý kiến của bác không hoàn toàn đúng nhưng cũng chẳng sai hoàn toàn, cũng tuỳ đại lý và trình độ thợ, em từng gặp rất nhiều chủ gara có xuất thân từ KTV trong hãng, nhưng họ rất giỏi về xử lý pan bệnh, còn nói về kỹ năng tay chân thì mỗi người một kiểu không so sánh được.

nguyendzzung

Tài xế O-H
Ở đâu cũng có người giỏi,ở đâu cũng có nhân tài,ở đâu cũng có kẻ ăn theo đu bám càng,ở đâu cũng tồn tại hai mặt,quan trọng là mình gặp ai làm cái gì.Độ chín và sự giác ngộ khác nhau,mức độ phiêu lưu mạo hiểm cũng có cung bậc Có tâm sẽ có tầm.Một khi nguyên tắc,cẩn thận quá hóa lỡ việc cẩu thả non nớt hấp tấp cũng không đến đâu

TrungABCDE

Tài xế O-H
Trong hãng gò bó hơn, nên làm hãng là người theo được tiêu chuẩn, giờ giấc

Làm gara thì thoải mái hơn.

CÒn giỏi hay kém thì ở đâu cũng có thợ này thợ kia. Nói như bác Bánh xe thì quy chụp quá rồi, Thợ hãng bao giờ cũng có những người rất giỏi và dám khẳng định là không hề thua kém anh em trong gara.

ahihi

Tài xế O-H
Xin thưa là sao các bác cứ nghĩ gara bao h cũng tốt hơn hãng nhỉ ? Nếu so sao các bác không so hẳn với các KTV đạt giải sữa chữa cấp Châu Lục của Mercerdes xem ai pro hơn.
Một bên được nhà máy đào tạo về tư duy và trang bị tận răng các phần mềm thì rõ ràng là họ hơn. Mình từng gặp cả tá trường hợp các bệnh khó chủ Gara toàn đi đêm với các tay to trong hãng đêm đến gara sửa rồi trả 1 ca cỡ gần chục triệu.
Nói đơn cứ bên Huyndai Hà Đông có 1 anh đạt giải nhì sửa chữa Huyndai Thế giới theo bác a ý bay ra ngoài thì bao lâu đè bẹp các anh khác ?

tieuhama

Tài xế O-H
Em thấy hãng thì thường bảo dưỡng nhiều,thay mới ít sửa chữa,súng ống đầy đủ.Ngoài thì loại nào cũng chén,bác nào giỏi chơi cả máy gầm điện....hay gặp các ca bệnh lạ hơn.Sửa chữa nhiều hơn thay mới

EdgarTruong

Tài xế O-H
Khập khiễng.... Ai hơn ai là ở cá nhân. Tuy nhiên nếu một người mới vào nghề thì nên vào hãng, sẽ có tư duy bước đầu, kiến thức nền tảng cũng chắc hơn. Còn mà ra ngoài nếu có phúc gặp được sư phụ tốt thì ok, chứ ở ngoài dấu bài nhiều.

TrungABCDE

Tài xế O-H
Em thấy hãng thì thường bảo dưỡng nhiều,thay mới ít sửa chữa,súng ống đầy đủ.Ngoài thì loại nào cũng chén,bác nào giỏi chơi cả máy gầm điện....hay gặp các ca bệnh lạ hơn.Sửa chữa nhiều hơn thay mới
Ngoài mà hay gặp bệnh lạ ? :))))) Xêm xêm nhau thôi, chủ yếu ở Hãng họ giải quyết được triệt để hơn. Ngoài hay sửa lai rai, hết bệnh này đến bệnh khác (phần nhiều do chủ xe ko chịu thay mới, nên vá víu lung tung)

nextgen

Tài xế O-H
Ngoài mà hay gặp bệnh lạ ? :))))) Xêm xêm nhau thôi, chủ yếu ở Hãng họ giải quyết được triệt để hơn. Ngoài hay sửa lai rai, hết bệnh này đến bệnh khác (phần nhiều do chủ xe ko chịu thay mới, nên vá víu lung tung)

Bác nói thế cũng không đúng, có những bệnh lạ liên quan những lỗi nhỏ nhặt nhưng hãng thì thường họ thay mới, nhưng bên ngoài có thợ nắm được nó thì vẫn có thể giải quyết triệt để mà không cần thay. Nói chung giỏi hay dở là nằm ở cá nhân chứ môi trường là một phần.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên