Đừng đo thông mạch, hãy đo giá trị điện áp

Phongtrinhxuan
Bình luận: 23Lượt xem: 5,537

Phongtrinhxuan

Tài xế O-H
Trong điện ô tô để kiểm tra xem khoá điện làm việc có tốt không, các công tắc, cầu chì.....bạn không nên đo kiểm các chi tiết đó ở nấc đồng hồ thông mạch.
Vì khi đo thông mạch dù sự tíêp xúc nó nhỏ đến mấy thì đồng hồ kim vẫn nhảy ta hiểu nhầm rằng công tắc hoạt động tốt nhưng khi cấp điện vào do sự tiếp súc kém mà điện áp có thể sụt từ 12 xuống 5 vôn thôi.
Nếu công tắc chất lượng tốt đo nó vẫn phải là 12 vôn
Chúc các bác làm việc tốt. kinh nghiệm sương máu đó

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Tốt nhất là nên dùng đèn hoặc dùng Vom thì phải đo cả áp lẫn dòng tại điểm đầu ra
vì nh khi áp có nh dòng không có ,kiếm lung tung cuối cùng lại là do tiếp xúc

anhnv_2411

Don't give up
Trong điện ô tô để kiểm tra xem khoá điện làm việc có tốt không, các công tắc, cầu chì.....bạn không nên đo kiểm các chi tiết đó ở nấc đồng hồ thông mạch.
Vì khi đo thông mạch dù sự tíêp xúc nó nhỏ đến mấy thì đồng hồ kim vẫn nhảy ta hiểu nhầm rằng công tắc hoạt động tốt nhưng khi cấp điện vào do sự tiếp súc kém mà điện áp có thể sụt từ 12 xuống 5 vôn thôi.
Nếu công tắc chất lượng tốt đo nó vẫn phải là 12 vôn
Chúc các bác làm việc tốt. kinh nghiệm sương máu đó

Chuẩn đới cụ ạ. Em cũng gặp một con cầu chì đo thông mạch vẫn thông nhưng lúc bật "on" thì một bên có điện một bên không

anhbinhpro

O-H Daklak
Mấy bác nói vậy không đúng rồi.Trong điện ô tô muốn đo kiểm mấy bác phải dùng đồng hồ VOM ,đó là nguyên tắt.Còn hiện tượng bị sụt áp thì có thể dùng bóng đèn phù hợp để kiểm tra.Hiện tượng sụt áp trong điện ô tô thì rất nhiều ,nên để biết thì tốt nhất đo kiểm rồi dùng bóng đèn kiểm tra.chúc mấy bác thành công:lx

vnv811

Tài xế O-H
Bạn nói vậy không đúng rồi. Làm gì có chuyện SV nói thầy "dậy bậy" bao giờ. Dùng VOM nấc đo điện trở x1 ôm để đo khóa điện chẳng bao giờ sai cả. Nếu R xấp xỉ = 0 ôm thì chẳng khi nào có hiện tượng sụt áp. Hơn nữa sụt áp qua khóa điện nói riêng và qua tất cả mối nối, tiếp điểm...trên ô tô cho phép < 0.5V.
Ăc vậy là mấy cụ thầy trường em bậy mất rồi việc đo kiểm tra khoá điện điện toàn xui sinh viên dùng VOM chết chứ lị!

anhbinhpro

O-H Daklak
Bạn nói vậy không đúng rồi. Làm gì có chuyện SV nói thầy "dậy bậy" bao giờ. Dùng VOM nấc đo điện trở x1 ôm để đo khóa điện chẳng bao giờ sai cả. Nếu R xấp xỉ = 0 ôm thì chẳng khi nào có hiện tượng sụt áp. Hơn nữa sụt áp qua khóa điện nói riêng và qua tất cả mối nối, tiếp điểm...trên ô tô cho phép < 0.5V.

Hehe,không phải ở việt nam mình dạy vậy đâu.Huấn luyện tại nước ngoài củng dùng VOM để đo kiểm đó mấy bác.Chắc mấy bác thấy thợ tay ngang ở ngoài làm nhiều nên nghĩ vậy.Em dùng đồng hồ đo làm mấy năm nay vẫn rất ok.Nhớ dùng đồng hồ tốt nha mấy bác:))

Phongtrinhxuan

Tài xế O-H
Thế thì có bài toán thế này.
Cho động cơ bốn máy, một máy bỏ không biết là máy nào
Cho luôn dữ kiện là mất điện dương xuống một máy
Hỏi khi ta rút giắc vòi phun của máy số 1 ra (máy này tốt) hỏi
khi bác dùng Vom đo thì có hiện tượng gì ở hai đầu giắc trên đồng hồ
Khi dùng đèn thử thì bác thấy bóng đèn thế nào

kyoauto

Tài xế O-H
bạn đưa ra một dữ liệu wa ư là chung chung,cho một động cơ 4xylanh mà ko cho bit đánh lửa kiểu gì,mất điện dương xuống 1máy là mất nguồn bobin hay mất nguồn kim phun.hahaha

thanhvy

Tài xế O-H
Máy xăng hay máy dầu pác,giang hồ thường dùng led kiểm tra cái này :69:

ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?
Máy xăng hay máy dầu pác,giang hồ thường dùng led kiểm tra cái này :69:
Cái câu giang hồ này nghe quen lắm nha!!! Nói như bác thì chắc bác chưa hiểu câu hỏi luôn rồi. kaka
Led chỉ để kiểm tra khi khởi động thôi! ( kiểm tra xe ko nổ máy ) Còn nó đã khởi động và nổ máy rồi thì ném cái led vào thùng cho em nhờ...
- và với cách kiểm tra này có ngày bác cũng bị nó vợt cho xanh mặt đó...kaka

ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?

1 - khi bác dùng Vom đo thì có hiện tượng gì ở hai đầu giắc trên đồng hồ = điện áp là 12v
2- Khi dùng đèn thử thì bác thấy bóng đèn thế nào = bóng đèn sáng liên tục
Cả 2 trường hợp trên có được khi động cơ đang hoạt động...

+ ngược lại khi khởi động vòng tua của máy chậm ( hiện tượng sẽ là chớp tắt với bóng đèn và 0.5v - 12v của đồng hồ ). Đó là cảm biến cốt máy và ECM còn làm việc tốt...

Và với 4 máy mà mất điện dương của 1 máy thì xe này bị chuột cắn dây ( hoặc bị đức kết nối của dương của béc đó ) vì điện dương của tất cả các loại béc điều là IG chung... nên thường là mất hết.

Còn muốn biết béc nào hư thì cứ rút giắc điện của từng béc ( đến bác nào mà động cơ vẩn không thay đổi sự ổn định của vòng tua máy thì béc đó không làm việc hoặc máy đó không làm việc ).

anhbinhpro

O-H Daklak
Khi dùng đèn thử thì bác thấy bóng đèn thế nào[/QU

Mấy bác dùng đèn led đo là biết ngay:)),bác nào biết thì nói nhỏ thôi nha,không mấy bác khác nghe là la em chết :D:D:D:D=d>=d>=d>=d>

vnv811

Tài xế O-H
Nói như bác abilon là đúng rồi. Không nổ máy + khóa điện ON dùng VOM đo được 12V, dùng đèn led thì đèn sáng. Nếu nổ máy thì đèn led chớp sáng liên tục còn dùng VOM thì chắc là chịu vì chẳng đồng hồ nào đủ nhạy (phản ứng) kịp với sự thay đổi tín hiệu điện áp đâu. Nói chung dùng đèn led thì chỉ đo "sống" (đo nóng) thôi, chỉ dùng trong những trường hợp nhất định, còn VOM là đa năng rồi (đồng hồ vạn năng mà) - nó là dụng cụ không thể thiếu (đèn led ko có vẫn OK) của bất cứ bác thợ điện nào rùi.

venza279

Tài xế O-H
bác đo giắc này bác đo trên giắc thì 1 chân 12v( nếu không có R) chân còn lại 0v vì kim phun dc điều khiển thông qua ECU khí ECU nối mát cho kim. như vậy thì cho dù bác nổ máy hay tắt thì bác đo trên giắc vẩn là 12v-0v. các bác xem hình này nhé. cứ cho là các kim phun DK độc lập các bác sẽ thấy:
http://www.mediafire.com/imageview.php?quickkey=cy18q7ayeq4vbns&thumb=4

phanxichlong11487

Tài xế O-H
Tốt nhất là đo tất cả các thang đo: điện áp; điện trở; dòng. Ví dụ như con relay, đo thông mạch chỉ là phụ, cái chính phải đo điện trở của nó. Điều mà nhiều sinh viên thường bỏ qua.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên