Sinh viên năm cuối nên làm gì?

V
Bình luận: 31Lượt xem: 3,314

vietthuongfc

Tài xế O-H
Em sinh viên năm cuối rồi, học đại học 5 năm nhưng nói thật kiến thức còn mông lung lăm. thợ không ra thợ mà kĩ sư thì không ra kĩ sư. em chẳng biết bây giờ mình nên đi theo hướng nào. nếu ra ngoài đi học việc để thành thợ như các bác thì lâu quá và xem như bỏ bằng vào sọt rác. còn nếu đi theo con đường thiết kế chế tạo thì cũng xa vời quá vì ở các công ty chưa thấy ai tuyển bao giờ , nên em mông lung quá . biết thế ngày xưa học nghề cho xong . 5 năm đại học toàn học đâu đâu chẳng liên quan đến cái ô tô.

sinh viên năm cuối.png

wensheng

Tài xế O-H
em sinh viên năm cuối rồi, học đại học 5 năm nhưng nói thật kiến thức còn mông lung lăm. thợ không ra thợ mà kĩ sư thì không ra kĩ sư. em chẳng biết bây giờ mình nên đi theo hướng nào. nếu ra ngoài đi học việc để thành thợ như các bác thì lâu quá và xem như bỏ bằng vào sọt rác. còn nếu đi theo con đường thiết kế chế tạo thì cũng xa vời quá vì ở các công ty chưa thấy ai tuyển bao giờ , nên em mông lung quá . biết thế ngày xưa học nghề cho xong . 5 năm đại học toàn học đâu đâu chẳng liên quan đến cái ô tô
Bạn thử ngồi lại và ngẫm xem 5 năm qua bạn đã phấn đấu hết mình vì nghề nghiệp chưa ? học thực sự chưa, có tự tìm tòi và học hỏi chưa, bạn thử nhìn xem các anh chị khóa trước rồi kể cả bạn bè trong lớp xem tại sao họ xin được việc làm tốt thế, thậm chí nhiều bạn chưa ra trường đã có việc không ?

ducthuc200

Tài xế O-H
Em sinh viên năm cuối rồi, học đại học 5 năm nhưng nói thật kiến thức còn mông lung lăm. thợ không ra thợ mà kĩ sư thì không ra kĩ sư. em chẳng biết bây giờ mình nên đi theo hướng nào. nếu ra ngoài đi học việc để thành thợ như các bác thì lâu quá và xem như bỏ bằng vào sọt rác. còn nếu đi theo con đường thiết kế chế tạo thì cũng xa vời quá vì ở các công ty chưa thấy ai tuyển bao giờ , nên em mông lung quá . biết thế ngày xưa học nghề cho xong . 5 năm đại học toàn học đâu đâu chẳng liên quan đến cái ô tô.

trước mắt bác lên danh sách trọn nghề đã vì ngành ô tô có rất nhiều cửa kỹ thuật có,quản lý có,bán hàng cũng có,với kết quả trên trường bác cân nhắc chọn lấy 1 cửa, chọn xong thì tìm hiểu nghiên cứu nó trước mắt là thế còn sau khi đi làm sẽ bồi bổ dần.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!

Xác định thế rồi thì bỏ bằng đi làm kỷ niệm. Quan trọng nhất bây giờ là bác thích gì, chứ không phải là làm gì, vì thực chất bác chả làm được cái gì. Đằng nào cũng thế, hãy làm điều mình thích

TuyetSuong221116

Tài xế O-H
Theo ý kiến cá nhân, mình cũng đang là sinh viên năm cuối, trước hết là b cần xác định mục tiêu ra trường của b là để làm gì? làm thợ? làm kỹ thuật viên? làm cố vấn dịch vụ... và bắt đầu tìm tòi và tích lũy kỹ năng mềm của mình dựa trên mục tiêu đó. Song song đó thì vẫn tiếp tục hoàn thành tốt việc học trên trường, trả nợ môn, cải thiện môn, hoàn thành các bằng tin, tiếng anh, tìm đề tài tốt nghiệp, nghiên cứu về đề tài tốt nghiệp đó.. Ví dụ điển hình là mình - sv năm cuối ngành ô tô - ĐH Trần Đại Nghĩa, định hướng của mình ra làm bên cố vấn dịch vụ, giờ mình đang tích lũy các kỹ năng mềm như: giao tiếp, văn phòng, hiểu biết... cụ thể hơn mình đang đi làm nhân viên marketing part-time tại OBD Việt Nam, và mình thấy mình học hỏi được rất nhiều từ cty này. Một trường hợp bạn của mình, bạn nam, định hướng là ra làm thợ, thì hiện tại bạn đó cũng tranh thủ đi thực tập, học việc tại các garage, đừng sợ khổ, cứ ai sai gì làm đó, có chí thì nên bạn ạ. Nói chung hãy xác định mục tiêu của bạn, và định hướng phát triển để hoàn thành tốt mục tiêu đó.
Chia sẻ của mình, rất mong có thể giúp được gì cho bạn. Chúc bạn thành công

vietthuongfc

Tài xế O-H
Theo ý kiến cá nhân, mình cũng đang là sinh viên năm cuối, trước hết là b cần xác định mục tiêu ra trường của b là để làm gì? làm thợ? làm kỹ thuật viên? làm cố vấn dịch vụ... và bắt đầu tìm tòi và tích lũy kỹ năng mềm của mình dựa trên mục tiêu đó. Song song đó thì vẫn tiếp tục hoàn thành tốt việc học trên trường, trả nợ môn, cải thiện môn, hoàn thành các bằng tin, tiếng anh, tìm đề tài tốt nghiệp, nghiên cứu về đề tài tốt nghiệp đó.. Ví dụ điển hình là mình - sv năm cuối ngành ô tô - ĐH Trần Đại Nghĩa, định hướng của mình ra làm bên cố vấn dịch vụ, giờ mình đang tích lũy các kỹ năng mềm như: giao tiếp, văn phòng, hiểu biết... cụ thể hơn mình đang đi làm nhân viên marketing part-time tại OBD Việt Nam, và mình thấy mình học hỏi được rất nhiều từ cty này. Một trường hợp bạn của mình, bạn nam, định hướng là ra làm thợ, thì hiện tại bạn đó cũng tranh thủ đi thực tập, học việc tại các garage, đừng sợ khổ, cứ ai sai gì làm đó, có chí thì nên bạn ạ. Nói chung hãy xác định mục tiêu của bạn, và định hướng phát triển để hoàn thành tốt mục tiêu đó.
Chia sẻ của mình, rất mong có thể giúp được gì cho bạn. Chúc bạn thành công
Em cũng đang đi học việc tại gara đây bác. Nhưng thực sự vất vả quá. Đang ngồi trên ghế nhà trường nay phải suốt ngày dầu mỡ mà nãn quá. Muốn đi theo lĩnh vực khác sạch sẽ hơn chút.nghiêng về lý thuyết một chút. Bác nào ở hà nội có biết công ty nào làm về lĩnh vực chuẩn đoán hay kiểm định xe thì giới thiệu để em tìm hiểu với a

kingcooker

Tài xế O-H
Em cũng đang đi học việc tại gara đây bác. Nhưng thực sự vất vả quá. Đang ngồi trên ghế nhà trường nay phải suốt ngày dầu mỡ mà nãn quá. Muốn đi theo lĩnh vực khác sạch sẽ hơn chút.nghiêng về lý thuyết một chút. Bác nào ở hà nội có biết công ty nào làm về lĩnh vực chuẩn đoán hay kiểm định xe thì giới thiệu để em tìm hiểu với a
Chưa học bò thì đã lo học chạy. Theo mô tả của bác thì tôi khuyên bác nên tiếp tục công việc ở garage đi, chừng nào đạt đến cảnh giới mà mình xin nghỉ chủ xưởng phải cảm thấy tiếc vì mất đi 1 thằng lính ngon thì lúc đó hẵng nghĩ đến sự thay đổi. Còn chưa làm được thì sự thay đổi cũng chỉ mang lại sự thất vọng tiếp theo mà thôi

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Nếu sợ dầu mỡ thì cũng nên quên vụ chẩn đoán đi bác. Còn kiểm định thì tôi không biết nên không dám luận

chatdv

Tài xế O-H
Thời buổi này theo em nghĩ thì bác nên cày ngoại ngữ đi. Ít nhất cần có một ngoại ngữ ( anh, hàn, nhật, trung ), một bằng lái xe. Đảm bảo ra ngoài éo chết đói đâu mà sợ, bèo nhất thì vừa đi lái xe vừa làm phiên dịch, tháng trục củ đủ nuôi thân rùi. Chúc bác thành công!

Enors

Tài xế O-H
bạn học trái ngành 1 chút thêm về cơ khí, xong r thi tuyển nissan chẳng hạn.

Enors

Tài xế O-H
Thời buổi này theo em nghĩ thì bác nên cày ngoại ngữ đi. Ít nhất cần có một ngoại ngữ ( anh, hàn, nhật, trung ), một bằng lái xe. Đảm bảo ra ngoài éo chết đói đâu mà sợ, bèo nhất thì vừa đi lái xe vừa làm phiên dịch, tháng trục củ đủ nuôi thân rùi. Chúc bác thành công!
hợp lý =]]

luan110895

Tài xế O-H
Ai cũng có một suy nghĩ riêng, mình thì vừa tốt nghiệp xong, còn chờ lấy bằng, mình từng làm xe Tải, phải nói rất nặng, cực và dơ và mình đang chuyển qua làm xe con. Theo suy nghĩ riêng của mình về ngành ô tô bạn cũng có thể nghe hay không thì tùy bạn nhé.
Điều mà mình muốn nói là bạn học xong khi ra trường thích làm gì thì làm việc đó thôi, học ô tô thì rất nhiều việc nhưng điều quan trọng là bạn có năng lực và kiên trì hay không, gợi ý một số công việc khi bạn ra trường:
1: Sale ô tô => Trưởng phòng kinh doanh => giám đốc kinh doanh
2: Cố Vấn Dịch Vụ => trưởng phòng => giám đốc dịch vụ
3: Kỹ Thuật Viên(thợ) => quản đốc=> có vốn tự mở garage
4: Thiết kế ( đâu nhất thiết phải thiết kế ô tô, rất nhiều việc thiết kế: cơ khí, xây dựng,...) => trưởng phòng
5: kho
6; đào tạo cho đại lý ( tiếng Anh cần tốt nhé & nhiều skill khác)
7: Đăng kiểm
....... rất nhiều việc khác bạn cứ va chạm thích gì làm đó
Tóm lại đàn ông thì nên có lập trường và bản lĩnh. Tự tạo cho mình 1 hướng đi chứ đừng đứng núi này trông núi nọ, nghề này lương cao, nghề kia lương thấp, bạn giỏi một lĩnh vực nào đó thì công sức bạn bỏ ra luôn xứng đáng với salary bạn có nhé.

vietthuongfc

Tài xế O-H
Chưa học bò thì đã lo học chạy. Theo mô tả của bác thì tôi khuyên bác nên tiếp tục công việc ở garage đi, chừng nào đạt đến cảnh giới mà mình xin nghỉ chủ xưởng phải cảm thấy tiếc vì mất đi 1 thằng lính ngon thì lúc đó hẵng nghĩ đến sự thay đổi. Còn chưa làm được thì sự thay đổi cũng chỉ mang lại sự thất vọng tiếp theo mà thôi
em không phải vì vất vả mà bỏ cuộc. quan trọng là em đang còn trẻ đang muốn tìm một hướng đi cho mình .thực chất ra gara cũng chỉ để trải nghiệm thực tế thôi. chứ em chưa có ý định sẽ gắn bó lâu dài ạ.

vietthuongfc

Tài xế O-H
chuẩn đấy bác. học 5 năm đại học ra ,sau đó lại đi raga học việc rồi xuất phát từ đầu để thành thợ thì thực sự em thấy không khả thi lắm. nói chứ học năm năm trời tốn kém bao nhiêu tiền của bố mẹ em cũng sót lắm. học hành vất vả tốn kém bao nhiêu đêm cày cuốc ôn thi nay ra trường gác bằng lại thì phí lắm bác à. em còn trẻ , em đang tìm cho mình con đường nào đó phù hợp với 2 từ kĩ sư ô tô . còn em cũng nói thật . em học hành vất vả mấy năm trời ra trường cũng chỉ đi học việc rồi sau này làm một người thợ thì em thấy mình quá kém ạ. cho nên các bác đừng chửi em nhé. cho nên em muốn hỏi xem bác nào cũng học đại học ra như em mà ngoài làm thợ ra thì có con đường nào nó sáng sủa hơn một chút không ạ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên