Máy komatsu pc120-6eo sửa xong bệnh dương áp lại bị áp suất yếu.

Phuthuy1234
Bình luận: 54Lượt xem: 6,852

manager89

Tài xế O-H
Máy này là bơm hpv95 đơn đời không Balô mà cụ ơi
Báo cáo với các cụ là em đã sửu lý song rồi ạ! Cái anh thợ cơ khi mạ nại vale và spool cho nhà em và lắp tổng thành và em bảo ông thợ cơ khi đó là thay toàn bộ sim phớt nhưng cái sim leptop của con van bù áp ông ý nại không thay lên nó lọt quá van bù áp không lên được áp các cụ ạ
Cụ cho xin cái hình van bù áp xem nó ra làm sao
Có giống máy 200-6 không cụ

ruaxe09

Tài xế O-H
nghe vụ delta PLS này hay hay .tiện đây cụ chia sẻ về món này tý dc ko ạ.tỷ dụ :như con máy của cụ chủ thớt này đi.theo cụ PP & PLS
chênh nhau bao nhiêu kí lô là dc ???
Bẩm cụ nhà cháu hậu sinh ko dám hỗn với cụ,nhưng theo như nhữnhững gì sách nó báo cáo thì nó chênh lệch khoảng trên dưới 6kg./cm2
cháu chỉ lắm đc có thế khoảng từ 6 đến 21kg/cm2
Screenshot_20181116-211822_Adobe Acrobat.jpg

thaoha

Moderator
bẩm cụ ko dám hậu sinh đâu ạ
- theo tiêu chuẩn của tây là từ 6 kí lô > 21 kí lô
nhưng thực tế mà chênh lên đến 20 kí lô là đau đầu rồi

Phuthuy1234

Tài xế O-H
Chẳng những hình dạng cái van bù áp này khác van bù áp của PC200-6 mà nguyên lý của nó cũng KHÁC RẤT XA nguyên lý bù áp của PC200-6.
Cái khác về nguyên lý này rất hay đấy.
Cụ lạc ơi cái ngăn kéo (hộp van) còn pc 120-6eo đời chót này nó giống như con pc128 và 138us-2 cả về bơm và ngăn kéo cụ ạ động cơ s6d102-1 cụ ạ
Còn nguyên ly thì nhà cháu phải nhờ cụ lạc chỉ giáo thêm ạ
Rất móng được đọc những ta kiến đóng góp của cụ để anh em diễn đàn cùng tiến tới ạ

manager89

Tài xế O-H
Báo cáo với các cụ là em đã sửu lý song rồi ạ! Cái anh thợ cơ khi mạ nại vale và spool cho nhà em và lắp tổng thành và em bảo ông thợ cơ khi đó là thay toàn bộ sim phớt nhưng cái sim leptop của con van bù áp ông ý nại không thay lên nó lọt quá van bù áp không lên được áp các cụ ạ
Máy 120 van bù làm gì có sim leptop ( hay zoăng trì nhỉ ) chỉ có option ( búa kìm mới có chứ nhỉ )
Cái này không thuyết phục cho lắm

LẠC HẬU

Đi xe đạp nên không có bằng lái.
Nhân viên

Máy 120 van bù làm gì có sim leptop ( hay zoăng trì nhỉ ) chỉ có option ( búa kìm mới có chứ nhỉ )
Cái này không thuyết phục cho lắm
Tôi hỏi thiệt tình, từ địa phương tôi không hiểu!!! "SIM LEPTOP" là cái gì vậy??!!

Thêm một thí dụ về việc sách vở, tài liệu nhiều khi chẳng tin được!!!
Hình dưới trích từ tài liệu chính hãng KOMATSU cho máy PC120-6EO (trang 110) mà sai lỗi rất cơ bản mới ghê!!
Các bạn chỉ ra nó sai chỗ nào nhé.
PC120-6EO Pressure Compensation Control.png

manager89

Tài xế O-H
Tôi hỏi thiệt tình, từ địa phương tôi không hiểu!!! "SIM LEPTOP" là cái gì vậy??!!

Hình dưới trích từ tài liệu chính hãng KOMATSU cho máy PC120-6EO (trang 110) mà sai lỗi rất cơ bản mới ghê!!
View attachment 88501

manager89

Tài xế O-H

View attachment 88501
Còn cái sim leptop là tên chủ thớt gọi
Còn cháu nghĩ chắc là cái này

LẠC HẬU

Nhân viên
Chuẩn rồi. Nó phải như hình bên dưới.
Với sự thay đổi như vậy thì rõ ràng là nguyên lý làm việc của VAN BÙ ÁP (Pressure Compensation Valve) máy PC120-6EO khác xa nguyên lý làm việc VAN BÙ ÁP của máy PC200-6.
Có điều lạ thế này: máy PC120-6 đời trước PC120-6EO thì VAN BÙ ÁP lại đặt phía sau TAY ĐIỀU KHIỂN, giống y như PC200-6. Mà đời sau thì rõ là phải cải tiến cho tốt hơn, hay hơn đời trước chứ nhỉ?
Vậy cái VAN BÙ ÁP đặt trước tay điều khiển có gì hay hơn là đặt sau tay điều khiển không??
PC138US Right Pressure Compensation Control.png

manager89

Tài xế O-H
Chuẩn rồi. Nó phải như hình bên dưới.
Với sự thay đổi như vậy thì rõ ràng là nguyên lý làm việc của VAN BÙ ÁP (Pressure Compensation Valve) máy PC120-6EO khác xa nguyên lý làm việc VAN BÙ ÁP của máy PC200-6.
Có điều lạ thế này: máy PC120-6 đời trước PC120-6EO thì VAN BÙ ÁP lại đặt phía sau TAY ĐIỀU KHIỂN, giống y như PC200-6. Mà đời sau thì rõ là phải cải tiến cho tốt hơn, hay hơn đời trước chứ nhỉ?
Vậy cái VAN BÙ ÁP đặt trước tay điều khiển có gì hay hơn là đặt sau tay điều khiển không??
View attachment 88507
Cháu nghĩ là chia lưu lượng tốt hơn
Đặc biệt khi kết hợp nhiều động tác
Và pump tăng giảm góc nghiêng mượt mà hơn
Nếu đúng cụ cho cháu 1 like
Còn sai thì 2 cái

manager89

Tài xế O-H
Cụ chỉ dùm cho cái gọi là leptop của van bù
Xem hình thù nó ra làm sao với

LẠC HẬU

Nhân viên
Cháu nghĩ là chia lưu lượng tốt hơn
Đặc biệt khi kết hợp nhiều động tác
Và pump tăng giảm góc nghiêng mượt mà hơn
Nếu đúng cụ cho cháu 1 like
Còn sai thì 2 cái
À, Ờ!! Tặng cậu 2 cái "LIKE".
"CHIA LƯU LƯỢNG TỐT HƠN". Nó tốt hơn ở chỗ nào vậy?? Về nguyên lý thì nó cũng vẫn là: "BÓP" cái VAN BÙ ÁP cho nhỏ lại khi áp suất của nhánh thấp, khi áp của nhánh cao hơn thì nó "MỞ RỘNG" cái VAN BÙ ÁP ra chứ có khác gì đâu!!
"BƠM TĂNG GIẢM GÓC NGHIÊNG MƯỢT MÀ HƠN". Góc nghiêng của BƠM vẫn cứ là phụ thuộc vào hiệu áp suất giữa áp của BƠM trừ đi áp "CẢM NHẬN TẢI" (Load Sensing = PLs) ta hay gọi là "ĐEN TA" PLs như các máy khác mà!!
PC120-6EO LS Curve.png

manager89

Tài xế O-H
À, Ờ!! Tặng cậu 2 cái "LIKE".
"CHIA LƯU LƯỢNG TỐT HƠN". Nó tốt hơn ở chỗ nào vậy?? Về nguyên lý thì nó cũng vẫn là: "BÓP" cái VAN BÙ ÁP cho nhỏ lại khi áp suất của nhánh thấp, khi áp của nhánh cao hơn thì nó "MỞ RỘNG" cái VAN BÙ ÁP ra chứ có khác gì đâu!!
"BƠM TĂNG GIẢM GÓC NGHIÊNG MƯỢT MÀ HƠN". Góc nghiêng của BƠM vẫn cứ là phụ thuộc vào hiệu áp suất giữa áp của BƠM trừ đi áp "CẢM NHẬN TẢI" (Load Sensing = PLs) ta hay gọi là "ĐEN TA" PLs như các máy khác mà!!
View attachment 88533
Theo kinh nghiệm & vận hành thì điều cháu thấy rõ là kết hợp ( chia lưu lựong ) tốt hơn rất nhiều
Để giải thích kĩ về nguyên lý thì cháu không giỏi
Nhưng điều chắc chắn là dòng máy komatsu hệ điều khiển trung tâm đóng
Không hay ho gì

LẠC HẬU

Nhân viên
Theo kinh nghiệm & vận hành thì điều cháu thấy rõ là kết hợp ( chia lưu lựong ) tốt hơn rất nhiều. Để giải thích kĩ về nguyên lý thì cháu không giỏi
Nhưng điều chắc chắn là dòng máy komatsu hệ điều khiển trung tâm đóng. Không hay ho gì
Trước hết, ta thấy đặt VAN BÙ ÁP trước tay điều khiển theo chiều từ BƠM đến thì đã bớt đi được một van.
Nếu đặt VAN BÙ ÁP phía sau tay điều khiển thì mỗi xy lanh thủy lực phải có 2 VAN BÙ ÁP cho mỗi thao tác RA-VÀO, LÊN-XUỐNG....
Còn đặt phía trước thì mỗi xy lanh thủy lực chỉ cần một VAN BÙ ÁP là đủ.
(còn tiếp)

Phuthuy1234

Tài xế O-H
Trước hết, ta thấy đặt VAN BÙ ÁP trước tay điều khiển theo chiều từ BƠM đến thì đã bớt đi được một van.
Nếu đặt VAN BÙ ÁP phía sau tay điều khiển thì mỗi xy lanh thủy lực phải có 2 VAN BÙ ÁP cho mỗi thao tác RA-VÀO, LÊN-XUỐNG....
Còn đặt phía trước thì mỗi xy lanh thủy lực chỉ cần một VAN BÙ ÁP là đủ.
(còn tiếp)

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên