Sự khác biệt giữa thợ ở gara và hãng dịch vụ

Tanminh93
Bình luận: 72Lượt xem: 35,132

dienmaylanhoto

Tài xế O-H
mọi sự so sánh đều khập khiễng. mỗi môi trường có cái hay và đặc biệt riêng. làm hàng thì mạnh 1 dòng xe nếu để so sánh sự phán đoán ban bệnh hay giải quyết bệnh hay những bệnh của xe đời mới của hãng mà thợ đó đang làm.thì thợ ngoài k theo nổi đâu. còn thợ ngoài garara thì làm đc nhiều dòng xe, nhạc nào cũng nhẩy, chế choác đấu điện các kiểu đc .

NangLuong

Tài xế O-H
mọi người cho mình hỏi thợ làm tại xưởng garra oto ở ngoài so với xưởng dịch vụ của hãng có khác nhau j không ạ.....tay nghề
Tóm lại là ý bác muốn gì? mang xe đi sửa hay chọn nơi làm việc hay tuyển thợ. Bác phải hỏi cụ thể để anh em đóng góp ý kiến cho hợp lý. Với lại sử dụng Tiếng Việt có dấu chứ đừng xài teen-code nha.

TrungABCDE

Tài xế O-H
Bác nói thế cũng không đúng, có những bệnh lạ liên quan những lỗi nhỏ nhặt nhưng hãng thì thường họ thay mới, nhưng bên ngoài có thợ nắm được nó thì vẫn có thể giải quyết triệt để mà không cần thay. Nói chung giỏi hay dở là nằm ở cá nhân chứ môi trường là một phần.

Tôi đồng là "giỏi hay dở là nằm ở cá nhân chứ môi trường là một phần"
Nhưng
Bác CÓ thể CHỈ RA 1 lỗi cụ thể mà giải quyết triệt để mà ko cần thay ko ?

trinhquangtuan

Tài xế O-H
Ktv trong hãng chuyên về 1 dòng xe.
Còn thợ gara làm nhiều dòng xe.
Tay nghề thì tùy từng người.
Quan trọng là phải có tư duy ,vs chuẩn đoán bệnh đúng,nhanh,chính xác.....

tronganh6691

Tài xế O-H
thợ hãng : đào tạo bài bản, quy trình chuyên nghiệp, trang bị đầy đủ, tay nghề thì tùy tố chất mỗi người
thợ ngoài: tiếp xúc nhiều dòng, độ chế nhiều, vất vả hơn, không đầy đủ bằng hãng (thiết bị, tài liệu...) tay nghề thì tùy người
=> thợ hãng hay ngoài cũng chỉ là ae trong nghề, có đam mê trong cv, không ai giỏi hơn ai cả, cốt lõi là yêu nghề và cùng nhau phát triển thôi

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
chào bác. Em không đồng tình với ý kiến này của bác. tuy e mới chập chững vào nghề sau 4,5 năm đại học. e bắt đầu từ ktv trong hãng nhưng trong quá trình học e cung có làm học việc ở các gara. e thấy nhũng pan bệnh khó đang phần sẽ đem vào hãng làm và hãng không chỉ có thay nhớt như bác nghĩ ạ. nhiều lúc cứu pan cho xe độ chế gắng thêm thì họ cũng biết chế cháo cũng biết phát đoán tuy không nhạy như thợ ngoài nhưng đc cái rất bài bản. đó là ý kiến của em ạ.
- Mấy cái vụ gắn thêm ấy thì có gì mà kể?
- Bác có biết tại sao ca khó lại mang cho hãng không???
- Bài bản là vừa mở sách, vừa làm theo phải không ạ?

Cai banh xe

Trong hãng gò bó hơn, nên làm hãng là người theo được tiêu chuẩn, giờ giấc

Làm gara thì thoải mái hơn.

CÒn giỏi hay kém thì ở đâu cũng có thợ này thợ kia. Nói như bác Bánh xe thì quy chụp quá rồi, Thợ hãng bao giờ cũng có những người rất giỏi và dám khẳng định là không hề thua kém anh em trong gara.
Hề hề, tôi không nói cá nhân, mà tôi nói mặt bằng chung

Cai banh xe

Xin thưa là sao các bác cứ nghĩ gara bao h cũng tốt hơn hãng nhỉ ? Nếu so sao các bác không so hẳn với các KTV đạt giải sữa chữa cấp Châu Lục của Mercerdes xem ai pro hơn.
Một bên được nhà máy đào tạo về tư duy và trang bị tận răng các phần mềm thì rõ ràng là họ hơn. Mình từng gặp cả tá trường hợp các bệnh khó chủ Gara toàn đi đêm với các tay to trong hãng đêm đến gara sửa rồi trả 1 ca cỡ gần chục triệu.
Nói đơn cứ bên Huyndai Hà Đông có 1 anh đạt giải nhì sửa chữa Huyndai Thế giới theo bác a ý bay ra ngoài thì bao lâu đè bẹp các anh khác ?
Bác nói lẫn về cây với rừng rồi. Mấy bác kia chỉ là cá nhân thôi, ta phải xét trên mặt bằng chung. Ở đây chúng ta nói hơn kém là về các kỹ năng trong công việc, chứ không nói về phần mềm nhé. Nói thật, nếu cho những anh em bên ngoài được tiếp xúc những thông tin ấy xem có kém không. Cái việc đánh quả đêm cũng vậy, những ca đó là bên ngoài họ thiếu thông tin và thiết bị thôi, đặc biệt là những ca cần có tài khoản chính hãng, chưa kể, đó có thể chính ông trong hãng bắn khách ra ngoài. Ngược lại, bác đã gặp những ông đêm vác máy vào hãng để bắn chưa.
Giải nhì ư, cũng khá, nhưng cũng chỉ là trong một cuộc thi thôi.Bác có biết họ thi những gì không. Hãy nhớ, thi và làm là 2 chuyện khác nhau. Tôi còn gặp cả vô địch Việt nam đi thi toàn cầu kia, chứ không chỉ quy mô 1 hãng Hyundai đâu.

EdgarTruong

Tài xế O-H
Bác nói thế cũng không đúng, có những bệnh lạ liên quan những lỗi nhỏ nhặt nhưng hãng thì thường họ thay mới, nhưng bên ngoài có thợ nắm được nó thì vẫn có thể giải quyết triệt để mà không cần thay. Nói chung giỏi hay dở là nằm ở cá nhân chứ môi trường là một phần.
Trong hãng biết hỏng ở đâu và biết sửa như thế nào , tuy nhiên do sự an toàn và tránh phàn nàn ( vừa sửa xong lại hỏng, hoặc có thể gây chập cháy... mất an toàn cho người dùng) nên sẽ không sửa nhé. chứ không phải không biết

nextgen

Tài xế O-H
Bác nói lẫn về cây với rừng rồi. Mấy bác kia chỉ là cá nhân thôi, ta phải xét trên mặt bằng chung. Ở đây chúng ta nói hơn kém là về các kỹ năng trong công việc, chứ không nói về phần mềm nhé. Nói thật, nếu cho những anh em bên ngoài được tiếp xúc những thông tin ấy xem có kém không. Cái việc đánh quả đêm cũng vậy, những ca đó là bên ngoài họ thiếu thông tin và thiết bị thôi, đặc biệt là những ca cần có tài khoản chính hãng, chưa kể, đó có thể chính ông trong hãng bắn khách ra ngoài. Ngược lại, bác đã gặp những ông đêm vác máy vào hãng để bắn chưa.
Giải nhì ư, cũng khá, nhưng cũng chỉ là trong một cuộc thi thôi.Bác có biết họ thi những gì không. Hãy nhớ, thi và làm là 2 chuyện khác nhau. Tôi còn gặp cả vô địch Việt nam đi thi toàn cầu kia, chứ không chỉ quy mô 1 hãng Hyundai đâu.

Đa phần các cuộc thi kỹ thuật từ xe máy đến oto đều tào lao, những cuộc thi đấy mục đích là để gắn kết những người trong nghề với nhau và cũng là một hệ sinh thái trong hãng của họ...

TranVanTrongoto

Tài xế O-H
Sinh viên mới ra trường thì nên ra ngoài làm hay xin vào hãng hơn hả bác.
em cũng qua 2 môi trường rồi. nói chung trong hãng khó xin nghỉ hơn ở ngoài. trong hãng noài sửa xe ra còn phải làm thêm nhiều thủ tục trước khi giao xe nói chung là ai đang làm ngoài mà vào hãng thì đêù không thíc các thủ tục trong hãng. nếu về tay nghề thì thợ trong hãng họ xử lý công việc nhanh. vì các bệnh khó hoặc lỗi của hãng họ đều nắm được và có sẵn phụ tùng và sẵn sàng thay cả cụm thợ ngoài thì toát cả mồ hôi ra mới dám quyết định, thợ hãng làm mãi 1 dòng thì thuộc bài quá bệnh khó đa phần vào hãng làm, không những thế họ còn được đi đào tạo với những dòng xe mới ra. nhưng thợ ngoài cũng không thua kém đâu có khi còn hơn. nhiều người rất giỏi có khi họ không thích môi trường trong hãng nên họ xin ra ngoài hoặc sang hãng khác nên kinh nghiệm của họ cũng rất nhiều mối quan hệ của họ cũng nhiều nên sẽ được anh em trong hãng cung cấp tài liệu hoặc kinh nghiệm về ban bệnh xe mới tài liệu mới. ở hãng hay ở ngoài đều có những người rất tài giỏi.

anhnongdan

Tài xế O-H
em đọc qua các bình luận của các bác thấy bác nào cũng có ý đúng. riêng em trước vô hãng cũng gặp mấy bác cao tay lắm chứ không phải thường đâu, vừa làm hãng tối hay ngày nghỉ còn làm thêm ở ngoài nữa. trong hãng nhiều đồ dễ sữa chữa thay thế nhưng đa phần là thay (tính an toàn, lợi nhuận bán hàng, dễ bảo hành...) ở ngoài thì sữa đắt như trong hãng thì khó cạnh tranh( thiếu đồ nghề, khó chuyên sâu, chính sách hậu mãi, bảo hành....). 1 điều nữa theo em đánh giá thì hãng có vẻ chuyên nghiệp hơn.

Cai banh xe

Lời Bác nói thật là thâm thúy...hết sức ngưỡng mộ cao kiến của người từng trải. Một lần nữa xin cảm ơn Bác !THOSUAXEOTOHUI
Có gì đâu bác à. Là một thằng, giành cả tuổi thanh xuân để sống giữa 2 làn đạn ấy, nên tôi muốn chia sẻ cho các bác ấy biết để giảm những tổn thất thôi mà. Thấy các bác ấy không có ai chỉ (đáng ra nhà trường phải chỉ), nên tôi thương các bác ấy. Ngày xưa tôi cũng thế mà, khổ lắm

Cai banh xe

em đọc qua các bình luận của các bác thấy bác nào cũng có ý đúng. riêng em trước vô hãng cũng gặp mấy bác cao tay lắm chứ không phải thường đâu, vừa làm hãng tối hay ngày nghỉ còn làm thêm ở ngoài nữa. trong hãng nhiều đồ dễ sữa chữa thay thế nhưng đa phần là thay (tính an toàn, lợi nhuận bán hàng, dễ bảo hành...) ở ngoài thì sữa đắt như trong hãng thì khó cạnh tranh( thiếu đồ nghề, khó chuyên sâu, chính sách hậu mãi, bảo hành....). 1 điều nữa theo em đánh giá thì hãng có vẻ chuyên nghiệp hơn.
Ở đâu cũng có người thấp, người cao. Gặp được hay không là do nhân duyên. Các bài tư vấn ở đây dựa trên đa số thực tế về môi trường làm việc thôi, không tuyệt đối

Cai banh xe

Vấn đề muôn thuở và vẫn được nhắc đến rất nhiều :)
Nó còn được nhắc mãi khi:
- Giáo viên không chỉ hoặc không đủ khả năng chỉ cho học sinh
- Học sinh thì non và lại tham, nên toan tính nhiều. Thực tế, thì gặp đâu học đó, không nên nghĩ quá nhiều về chỗ học. Kiểu gì thì cũng học được, vì toàn người giỏi hơn mình cả

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên