Máy ủi D37P-5 chảy dầu ở cổ xả tìm không ra nguyên nhân!

LẠC HẬU
Bình luận: 54Lượt xem: 6,184

manager89

Tài xế O-H
Mời bạn coi các đoạn VIDEO bên dưới sẽ thấy "KHÍ NÉN""THỦY LỰC" nó có những nguyên lý rất khác nhau!!
Cụ thể và thường gặp hàng ngày: súng phun sơn, khí nén không "NÉN" sơn lại mà nó "KÉO" sơn đi theo hường đi của nó.
Sơn, bùn, sỏi đá nó còn "KÉO" đi được thì nhớt máy nó "KÉO" dễ dàng.

Vâng
Cái này thì cháu hiểu vì bố cháu là thợ sơn mà
Nhân đây nhờ cụ chỉ bảo cho cháu là cái đường hơi đấy để làm gì ( tác dụng ra sao )
Khi cái màng bị kéo ra ngoài thì để làm gì ?
Hay là để cho ăn nhiều nhiên liệu hơn

Vâng
Nhân đây nhờ cụ chỉ bảo cho cháu là cái đường hơi đấy để làm gì ( tác dụng ra sao )
Vấn đề này thì cụ tìm kiếm "điều tốc chân không" mà đọc nhé!

LẠC HẬU

Đi xe đạp nên không có bằng lái.
Nhân viên
Vâng
Vấn đề này thì cụ tìm kiếm "điều tốc chân không" mà đọc nhé!
Nguyên cái cụm ấy thường là động cơ lắp turbo thì mới có.
Nó được gọi là "BOOST COMPENSATOR".
BOOST COMPEN.png

lube89

Tài xế O-H
Thường thường e lắp động cơ mới làm nhớt ra cổ xả là chuyện bình thường làm 1 thời gian khắc nó hết !! Theo ngu ý của e !

Đinh Công Văn

Tài xế O-H
Cụ Minhnguyen793 cho thêm ít thông tin về cái động cơ này : nó là 6D95L-1AD hay S4D102E-1K thì chém sẽ chuẩn hơn.
Tuy nhiên, căn cứ vào các hiện tượng trên thì tôi khẳng định: Dầu diesel của các máy 1,3,4 chưa được đốt hết. Dầu sống kết hợp với muội thì sẽ có màu đen, nhìn cứ tưởng dầu động cơ.
Nguyên nhân:
1/ Kim phun không tơi, góc phun không chuẩn.
2/ Áp lực phun không đạt.
3/ Bơm cao áp cân chỉnh không chuẩn, lưu lượng của các piston plunger không đều nhau.
4/ Long đen ở đầu vòi phun có chiều dày khác nhau cũng ảnh hưởng đến thời điểm phun sớm.
5/ Cam bơm cao áp mòn không đều nhau.
6/ Gãy lò xo van triệt hồi bơm cao áp của các máy 1,3,4.

Nói thật với các Cụ, nhiều lần đưa bơm cao áp đi cân chỉnh rồi, lắp lên động cơ vẫn ra dầu ở cổ xả, có máy thì ga nhỏ không làm việc. Bắt buộc phải chỉnh bo từng máy một mới hết được bệnh này.
Thưa cụ cháu đang thắc mác chỗ số 4 long đen kim dầy mỏng khác nhau lại sai thờ điểm phun. Theo cháu nghĩ phun sớm hay muộn thì phụ thuộc vào cái bơm còn long đen dầy mỏng chỉ ảnh hưởng tới góc phun nhưng không nhiều ạ

Phuthuy1234

Tài xế O-H
Vậy thì cái máy pc 300-6 này phải có thêm ít nhất 1hoặc 2 bệnh
Xét về nguyên lý thì đường này có áp suất của khí nạp ( vì turbo nén khí , chứ không phải tự hút )
Và nếu turbo ngon , lọc gió không tắc , thì có rách cái màng trinh tiết ấy cũng không thể hút nhớt sang được
Và ngược lại đường hơi thừa nhiều hơn
Còn nếu rách cái màng + chết turbo + lọc gió tắc thì khi nổ máy sẽ bị thiếu gió , dẫn tới chân không thì nhớt mới vào buông đốt theo đường hút ấy được
Đấy là mình nói về nguyên lý nhé.....
cụ ơi tháo đường hơi đó ra thì dâu phun ra có ap cụ nhé nó ăn dâu động cơ tương đương với chết tubor

Thưa cụ cháu đang thắc mác chỗ số 4 long đen kim dầy mỏng khác nhau lại sai thờ điểm phun. Theo cháu nghĩ phun sớm hay muộn thì phụ thuộc vào cái bơm còn long đen dầy mỏng chỉ ảnh hưởng tới góc phun nhưng không nhiều ạ
Nó vẫn phun, nhưng sẽ sớm hay muộn thời điểm đúng vị trí để tạo ra lốc xoáy thì vẫn không đốt hết nhiên liệu! Đã dính roài, thợ khi lắp vòi phun mắt nổ mắt xịt, cho thêm cái long đen nữa, máy toàn sục ra dầu sống.

AuHuuLoc

Tài xế O-H
Bác ở trên đã nói rất đúng. Long đền kim ảnh hưởng nhiều đến góc phun, thí dụ long đền dày sẽ làm cho góc phun nằm cao hơn và phun lên trên miệng piston chứ không nằm gọn trong phần lõm của piston. Mỗi kim phun ở các động cơ khác nhau đều có góc phun khác nhau như 150, 152, 154, 155, 157, 160 dành cho các kim phun nhiều lổ, 0, 4, 12, 15 dành cho các kim phun 1 lổ.
Quay lại phần long đền kim, nếu long đền chuẩn, khi bắt kim phun vào nắp quy lát, siết đủ lực, thì từ mặt quy lát so với đỉnh kim phun nhô ra phải đo được 1.1mm.

minhnguyen793

Tài xế O-H
Cụ Minhnguyen793 cho thêm ít thông tin về cái động cơ này : nó là 6D95L-1AD hay S4D102E-1K thì chém sẽ chuẩn hơn.
Tuy nhiên, căn cứ vào các hiện tượng trên thì tôi khẳng định: Dầu diesel của các máy 1,3,4 chưa được đốt hết. Dầu sống kết hợp với muội thì sẽ có màu đen, nhìn cứ tưởng dầu động cơ.
Nguyên nhân:
1/ Kim phun không tơi, góc phun không chuẩn.
2/ Áp lực phun không đạt.
3/ Bơm cao áp cân chỉnh không chuẩn, lưu lượng của các piston plunger không đều nhau.
4/ Long đen ở đầu vòi phun có chiều dày khác nhau cũng ảnh hưởng đến thời điểm phun sớm.
5/ Cam bơm cao áp mòn không đều nhau.
6/ Gãy lò xo van triệt hồi bơm cao áp của các máy 1,3,4.

Nói thật với các Cụ, nhiều lần đưa bơm cao áp đi cân chỉnh rồi, lắp lên động cơ vẫn ra dầu ở cổ xả, có máy thì ga nhỏ không làm việc. Bắt buộc phải chỉnh bo từng máy một mới hết được bệnh này.
Thư cụ em xin trả lời ý của cụ ạ :

1. động cơ S4D102E-1K;
  2. Kim em đã đi cân lại không vấn đề gì (Động cơ cũng không khói.. không có khói trắng, ko có khói máy vẫn em bình thường)
  3. 100% là nhớt chứ không phải dầu diezel với muội (trực tiếp từ cổ xả ra nhiều, kiểm tra nhiều lần và khẳng định không phải diezel)

manager89

Tài xế O-H
Thư cụ em xin trả lời ý của cụ ạ :

1. động cơ S4D102E-1K;
  2. Kim em đã đi cân lại không vấn đề gì (Động cơ cũng không khói.. không có khói trắng, ko có khói máy vẫn em bình thường)
  3. 100% là nhớt chứ không phải dầu diezel với muội (trực tiếp từ cổ xả ra nhiều, kiểm tra nhiều lần và khẳng định không phải diezel)
Cái này nghe sai sao ý
Dầu nhớt ra cổ xả mà không khói cái này vô lý
Ví dụ
khi sửa chữa chúng ta chỉ cần làm rơi vài giọt dầu vào cái bô xả là đã khói như đốt nhà rồi
Đằng này nhớt từ cổ xả ra mà không khói nghe không phải

minhnguyen793

Tài xế O-H
Cái này nghe sai sao ý
Dầu nhớt ra cổ xả mà không khói cái này vô lý
Ví dụ
khi sửa chữa chúng ta chỉ cần làm rơi vài giọt dầu vào cái bô xả là đã khói như đốt nhà rồi
Đằng này nhớt từ cổ xả ra mà không khói nghe không phải
1.Em tháo hết ống xả ra, nhìn trực diện từ mặt máy nhìn thấy cả xupap xả. Dầu động cơ ở đây có bị đốt đâu mà khói hả bác

manager89

Tài xế O-H
1.Em tháo hết ống xả ra, nhìn trực diện từ mặt máy nhìn thấy cả xupap xả. Dầu động cơ ở đây có bị đốt đâu mà khói hả bác
Thế cổ xả cuả cụ ngâm nứoc hay ướp lạnh
Cổ xả nó nóng là khói rồi ,chỉ là nhiều hay ít thôi
Chả nhẽ nhớt ở trong buồng đốt ra mới khói à cụ

dungbin

Tài xế O-H
bác ơi . đã xứ lý xong bệnh này chưa

nếu đuk rồi thì . chúc mừng bác. ví dụ chưa đuk . thì bác chụp ảnh cục bộ cái động cơ . đăng lên em xem .rồi em hướng dẫn cho bác. ok

minhnguyen793

Tài xế O-H
Thế cổ xả cuả cụ ngâm nứoc hay ướp lạnh
Cổ xả nó nóng là khói rồi ,chỉ là nhiều hay ít thôi
Chả nhẽ nhớt ở trong buồng đốt ra mới khói à cụ
Máy tháo hết ống xả ra, còn mặt với lốc máy xả thẳng ra môi trường làm gì có chỗ nào mà kịp đốt dầu nhớt mà khói hả bác (Buồng đốt xả ra thẳng môi trường thì chưa kịp đốt nhớt đâu mà khói)

trantrungkien86

Tài xế O-H
nói về này nhà em cũng đã gặp nhưng nó là của máy komatsu pc 300-6 nhà em không có tải liệu con máy ủi như cụ nói lên nhà chia sẻ con pc300-6 bệnh giống như cụ đã chia sẻ để tham khảo ạ.
con pc 300-6 nhà em vừa nói bệnh của em nó như sau ạ lái máy thấy ăn dâu động cơ và khói đen kiểm tra cổ xả có dâu động cơ lên báo chết tubo.
1; cty mua tubo mơi về thay máy hoạt động dâu động cơ vẫn ra cổ xả
2; cty gọi thợ cẩu động cơ về thay toàn bộ hơi và đại tu động cơ song lắp lên vẫn vậy
3&4; gọi mấy anh thợ cẩu động cơ về lên kiểm tra và lại cẩu động cơ về làm nại vân như cũ không hết bệnh lên các anh thợ mới lắp nguyên bộ hơi của hãng lắp lên bệnh vẫn ko khỏi lên các anh ý đâu hàng ạ.
5; cty gọi nhà em và anh lái máy kể nại toàn bộ sự việc như vậy.
nhà em mới lên máy tháo cổ hut cổ xả ra kiểm tra không thấy bệnh lên lắp vào không hiểu sao lăp song nhà em thấy cái đường hơi từ cổ hút xuống bơm cao áp nhà em mới để ra khống lắp và bảo lái máy nổ máy thử chạy khoảng 5 phut dâu nhớt phut từ cái ty ô đó ra.
nhà em bảo lái máy tắt máy và bịt cái đường hơi từ cổ hút xuống bơm cao áp vào bảo anh lái máy nổ máy đi làm luân và từ đó máy hoạt động ngon lạnh các cụ ạ,cái bênh nay em gặp tư năm 2010 ạ và từ đó đến giờ chưa gặp lại bệnh này
cụ tháo ống đó bịt vào sao máy hoạt đọng bt được. bơm cao áp phải sử dụng chân không, lợi dụng cổ hút để hút chân không. lý ra cụ phải tháo bơm đi kiểm tra thay gioong phớt

manager89

Tài xế O-H

Phuthuy1234

Tài xế O-H
cụ tháo ống đó bịt vào sao máy hoạt đọng bt được. bơm cao áp phải sử dụng chân không, lợi dụng cổ hút để hút chân không. lý ra cụ phải tháo bơm đi kiểm tra thay gioong phớt
cụ ơi thời điểm năm 2009 cân cái bơm đó phải đi 500km mơi về hà nội cân được lêu gủi đi mà thời tiết thuận lợi thì mất một tuần máy mới hoạt động được còn không thì cả tháng máy nằm ở đó.
quan trọng là mình tìm ra bệnh và cho máy hoạt động cái bơm kim thì phía cty họ cũng giải quyết

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên