Động cơ TSI Volkswagen - sự kết hợp hoàn hảo của tăng áp và phun xăng trực tiếp

KlayThompson
Bình luận: 11Lượt xem: 5,067

KlayThompson

Tài xế O-H
Nếu bạn đã theo kịp các bản cập nhật của ngành công nghiệp ô tô trong vài năm qua, có lẽ bạn chắc chắn sẽ nghe nói về động cơ của TSI của Volkswagen. Vậy đặc điểm của động cơ TSI như thế nào? Trong bài viết này, chúng ta sẽ cùng tìm hiểu về sự kết hợp hoàn hảo của tăng áp và phun xăng trực tiếp trong nó.

Động cơ TSI.png

Nhiều người chắc hẳn vẫn còn quan niệm rằng chỉ có động cơ dầu mới sử dụng động cơ tăng áp nhưng hoàn toàn không đúng. Volkswagen đã cho ra đời thế hệ động cơ cải tiến TSI - viết tắt của “Turbo Stratified Injection”. Động cơ TSI bao gồm sự phối hợp của hệ thống tăng áp và phun xăng trực tiếp để tạo ra hiệu suất cao.
TSI injection.jpg

Công nghệ phun xăng trực tiếp (GDI)
turbo tsi engine.jpg

Turbocharge trong động cơ TSI
Cùng tìm hiểu về hệ thống tăng áp turbocharge tại đây

Với công nghệ này, những động cơ có thể được thiết kế nhỏ hơn, do đó đạt được mức tiết kiệm nhiên liệu cao, hệ thống tăng áp kết hợp phun xăng trực tiếp cho phép động cơ cung cấp một mã lực và momen xoắn đáng kinh ngạc. Với thiết kế nhỏ hơn và đốt cháy cực kỳ hiệu quả, động cơ TSI có thể cung cấp năng lượng tối đa với mức tiêu thụ nhiên liệu tối thiểu. Hầu hết các dòng xe Volkswagen sau này đều được trang bị động cơ TSI bao gồm 2016 Jetta, 2016 Golf GTI, 2016 Beetle 2016 Tiguan.

Ngoài ra, động cơ TSI còn tăng tính kinh tế khi được trang bị công nghệ CT được bố trí tùy chọn trên 2 trong 4 xylanh. Nó sẽ ngưng tác động vào xupap nạp tùy theo yêu cầu năng lượng, điều này làm giảm mức tiêu thụ và lượng khí thải CO2.

Ưu nhược điểm của động cơ TSI

- Ưu điểm:

+ Phân phối nhiên liệu tốt hơn và giảm sự tiêu hao nhiên liệu trong buồng đốt
+Trong quá trình phun, nhiên liệu bị bay hơi – khoang xylanh được làm mát.
+ Hiệu quả làm mát của nhiên liệu cho phép động cơ sử dụng xăng cho trị số octane thấp hơn - tiết kiệm chi phí cho người sử dụng.
+ Tỷ số nén cao hơn, tạo ra công suất lớn hơn.
+ Nâng cao hiệu suất đốt nhiên liệu.

- Nhược điểm:

+ Lượng khí thải gia tăng – không đáp ứng được vấn đề môi trường
+ Giá thành đắt hơn – sử dụng bơm nhiên liệu áp suất cao hơn nhiều để phun nhiên liệu trực tiếp vào xylanh.

Hy vọng bài viết về động cơ TSI của Volkswagen đã cung cấp những thông tin hữu ích.

Chân thành cảm ơn các Bác đã tham khảo bài viết !
KlayThompson

phucnguyenba

Tài xế O-H
Xin cám ơn bài viết của bạn. có vấn đề mình chưa được hiểu nên.
Cho minh xin hỏi tý, khi tăng áp thì vấn đề kích nổ sẽ xử lý như thế nào được? theo mình biết khi tăng áp thì áp suất nén và nhiệt độ ở quá trình nén cũng tăng lên động cơ sẽ bị kích nổ.

KlayThompson

Tài xế O-H
Xin cám ơn bài viết của bạn. có vấn đề mình chưa được hiểu nên.
Cho minh xin hỏi tý, khi tăng áp thì vấn đề kích nổ sẽ xử lý như thế nào được? theo mình biết khi tăng áp thì áp suất nén và nhiệt độ ở quá trình nén cũng tăng lên động cơ sẽ bị kích nổ.
Ở động cơ tăng áp có bộ phận Intercooler nha Bác. Giúp làm mát không khí trước khi đưa vào buồng đốt

phucnguyenba

Tài xế O-H
Ở động cơ tăng áp có bộ phận Intercooler nha Bác. Giúp làm mát không khí trước khi đưa vào buồng đốt
Cám ơn bạn. Intercooler cái này cũng có ở động cơ Diêsel .nó có tác dụng làm mát không khí giảm nhiệt độ không khí nạp. Nhưng khi tăng áp thì nhiệt độ của quá trình nén cũng tăng lên mà bạn.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên