Cách xác định các chân của máy phát điện và nguyên lý của tiết chế rời 5 chân

H
Bình luận: 221Lượt xem: 84,561

Thayduc

Tài xế O-H
Dạ, có gì xin bác chỉ dạy thêm ạ. Tôi cũng học ở cấp 3 mà biết được từng ấy đó ạ
Nếu máy phát cho ra 3 chân thì 1 chân là B, 1 chân là F (dương chổi than) 1 chân là Mal (âm chổi than) nếu đấu với tiết chế 3 chân thì chân F tiết chế đấu vào chân F máy phát, Chân Mal tiết chế nối vào Mal máy phát, Chân + tiết chế nối vào đồng hồ báo sạc, đồng hồ vào IG khoá

Thucdung

Tài xế O-H
Dạ, có gì xin bác chỉ dạy thêm ạ. Tôi cũng học ở cấp 3 mà biết được từng ấy đó ạ
Tôi không dám chỉ dạy ai. Tôi hiểu biết đến đâu thì tôi nói đến đấy, anh em có khúc mắc trong kỹ thuật mới lên đây hỏi tư vấn. Mình biết đến đâu thì tư vấn tận tình đến cách làm cho thế hệ sau hay những anh em chưa có kinh nghiệm trong 1 việc cụ thể để anh em làm được. Chứ tôi thấy cụ chỉ cho anh em mà nói chung chung, có những câu cụ nói không mang tính xây dựng, chỉ bảo anh em: câu hỏi đặt ra trong suy nghĩ của 1 số anh em sẽ là: liệu cụ có biết hay đủ kinh nghiệm về một việc cụ thể nào đấy, hay là bài nào cụ cũng nhảy vào bình luận vài câu để lấy xăng?. Riêng cá nhân tôi xin hỏi cụ năm nay bao nhiêu tuổi rồi? Mong cụ cho xin câu trả lời và suy nghĩ theo hướng tích cực xây dựng.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Tôi không dám chỉ dạy ai. Tôi hiểu biết đến đâu thì tôi nói đến đấy, anh em có khúc mắc trong kỹ thuật mới lên đây hỏi tư vấn. Mình biết đến đâu thì tư vấn tận tình đến cách làm cho thế hệ sau hay những anh em chưa có kinh nghiệm trong 1 việc cụ thể để anh em làm được. Chứ tôi thấy cụ chỉ cho anh em mà nói chung chung, có những câu cụ nói không mang tính xây dựng, chỉ bảo anh em: câu hỏi đặt ra trong suy nghĩ của 1 số anh em sẽ là: liệu cụ có biết hay đủ kinh nghiệm về một việc cụ thể nào đấy, hay là bài nào cụ cũng nhảy vào bình luận vài câu để lấy xăng?. Riêng cá nhân tôi xin hỏi cụ năm nay bao nhiêu tuổi rồi? Mong cụ cho xin câu trả lời và suy nghĩ theo hướng tích cực xây dựng.
- Dạ, tôi thấy bác nói vậy, nghĩ rằng có gì khác nên cầu được biết, nên mới nói xin chỉ dạy
- Vấn đề chung chung hay cụ thể, thì nó còn tùy thuộc vào từng đối tượng. Nếu hỏi chung chung thì chỉ trả lời chung chung thôi, nói chi tiết quá thành thừa. Có nhiều trường hợp tôi chỉ hơi bị chi ly luôn, đó là do họ làm thật, hỏi cụ thể nên tôi sẽ nói hết sức cụ thể. Còn những người nói qua loa thì tôi thấy họ hỏi cho nó có thôi, hoặc không thực sự làm, hoặc có chỉ cũng không làm được hoặc sẽ gây sai hỏng nên chỉ nói qiua loa. Nếu họ thực sự muốn biết thì sau khi nghe câu trả lời sơ bộ, sẽ hỏi kỹ hơn, lúc đó sẽ sẵn sàng nói kỹ. Nôm na, giếng sâu đến đâu, dây dài tới đó
- Cứ cho là tôi bình luận lấy xăng cũng được, bác ạ
- Việc anh em suy nghĩ về kinh nghiệm của tôi thế nào, với tôi không có ý nghĩa. Tôi biết, tôi chia sẻ, ai tin thì nghe mà dùng, không tin thì không sao. Mỗi người đều có kinh nghiệm, quan điểm sửa chữa của riêng mình, không ai giống ai
- Tuổi tác của tôi có quan trọng không? Riêng tôi, trên này bằng nhau tất, bình đẳng không phân biệt tuổi tác, chức vụ. Nếu ai câu nệ tuổi tác thì kệ thôi, 70 tuổi và 17 tuổi ở đây bằng nhau cả. Tất cả là đồng nghiệp, khỏi cha con, thày trò cho rách việc
Tôi luôn có suy nghĩ tích cực về nghề nghiệp này, có điều cách nghĩ của tôi không giống với mọi người thôi, bác ạ
Mong được tranh luận cùng bác

Cai banh xe

Nếu máy phát cho ra 3 chân thì 1 chân là B, 1 chân là F (dương chổi than) 1 chân là Mal (âm chổi than) nếu đấu với tiết chế 3 chân thì chân F tiết chế đấu vào chân F máy phát, Chân Mal tiết chế nối vào Mal máy phát, Chân + tiết chế nối vào đồng hồ báo sạc, đồng hồ vào IG khoá
Các chân mà máy phát điện đưa ra nó còn tùy thuộc từng loại.Và bộ tiết chế ngoài cũng thế , có nhiều loại khác nhau. Tuy nhiên, loại tiết chế ngoài 6 chân, thì chỉ phù hợp cho kích từ khiển dương thôi (âm kích từ được nối mát trực tiếp)

Thayduc

Tài xế O-H
Các chân mà máy phát điện đưa ra nó còn tùy thuộc từng loại.Và bộ tiết chế ngoài cũng thế , có nhiều loại khác nhau. Tuy nhiên, loại tiết chế ngoài 6 chân, thì chỉ phù hợp cho kích từ khiển dương thôi (âm kích từ được nối mát trực tiếp)
Dạ. Các máy phát trong em đa số là vậy Bác ạ, loại 6 chân em chưa có ạ

Cai banh xe

Dạ. Các máy phát trong em đa số là vậy Bác ạ, loại 6 chân em chưa có ạ
Loại 6 chân gồm: B,IG,N,E,L,F
B: +12V thường xuyên
IG: +12V khi khóa điện bật
N: điểm trung tính của máy phát điện. Đôi khi có tên khác (quên mất rồi)
E: mass, âm nguồn
L: âm đèn báo bình điện
F: dương kích từ (chổi than dương)

Thayduc

Tài xế O-H
Dạ. E rất cảm ơn Bác Caibanhxe ạ, vậy N mình ko sử dụng cũng ko sao hả Bác? Chúc Bác sức khoẻ ạ

Thayduc

Tài xế O-H
Dạ. D+ vào đâu máy phát vậy Bác caibanhxe ạ, em cảm ơn Bác ạ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên