Cách xác định thứ tự nổ của động cơ

Review Gara OH
Bình luận: 80Lượt xem: 35,507

Thayduc

Tài xế O-H
Có thể các Cụ cần

chỉnh cò.PNG

Nguyễn Xuân Giang

Giữ xe
Nhân viên
Mấy ông ấy toàn chém gió với cánh thợ mới ấy mà
Em có ý kiến thế này không biết có áp dụng được không. Để xác định thứ tự nổ của các máy em chả cần biết đó là loại máy nào (I4, I6, hay V6, V8...) mà em chỉ cần biết chiều quay của trục khuỷu thôi.
Để đơn giản em lại làm cái mẹo hôm qua em comment trên nhóm sinh viên là nhét hết bông vào đầu ren bugi tất cả các máy, sau đó quay buli trục khuỷu từng vòng 1, rồi quan sát xem cái bông nào bị thổi ra thì máy đó vừa CUỐI NÉN. Cứ tuần tự quay như vậy là xác định được thứ tự nổ.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Em có ý kiến thế này không biết có áp dụng được không. Để xác định thứ tự nổ của các máy em chả cần biết đó là loại máy nào (I4, I6, hay V6, V8...) mà em chỉ cần biết chiều quay của trục khuỷu thôi.
Để đơn giản em lại làm cái mẹo hôm qua em comment trên nhóm sinh viên là nhét hết bông vào đầu ren bugi tất cả các máy, sau đó quay buli trục khuỷu từng vòng 1, rồi quan sát xem cái bông nào bị thổi ra thì máy đó vừa CUỐI NÉN. Cứ tuần tự quay như vậy là xác định được thứ tự nổ.
Đúng thế, thứ tự nổ chính là thứ tự...bật bông

vnv811

Tài xế O-H
Không phải "dạy đâu đâu, vớ va vớ vẩn" đâu bác. là bạn @Giangthemlem nói không chính xác thôi. Nhìn máy song hành là để xác định thời điểm cuối nén đầu nổ (để đặt bơm, đặt lửa,...) chứ không phải để xác định máy nào nổ đâu. Như bác nói muốn biết máy nào nổ thì nhìn xupap luôn của máy đó là Oki nhưng nếu muốn biết thời điểm cuối nén đầu nổ mà nhìn xupap của máy đó thì chắc không được rồi.

Cai banh xe

Không phải "dạy đâu đâu, vớ va vớ vẩn" đâu bác. là bạn @Giangthemlem nói không chính xác thôi. Nhìn máy song hành là để xác định thời điểm cuối nén đầu nổ (để đặt bơm, đặt lửa,...) chứ không phải để xác định máy nào nổ đâu. Như bác nói muốn biết máy nào nổ thì nhìn xupap luôn của máy đó là Oki nhưng nếu muốn biết thời điểm cuối nén đầu nổ mà nhìn xupap của máy đó thì chắc không được rồi.
Vậy thì làm thế nào để biết cuối nén đầu nổ nếu như nhìn xuppap là không được ạ??

tham3412

Tài xế O-H
Bông bị thổi ra là kỳ nén, chứ chưa chắc là cuối nén ạ

Manhcuong1998

Tài xế O-H
View attachment 84000
Xác định thứ tự nổ của động cơ Hyundai V8

Để xác định thứ tự nổ của một động cơ bất kì, ta có thể thực hiện theo các bước sau đây:
Bước 1: Xác định chiều quay động cơ là thuận hay nghịch đa số động cơ nếu chúng ta nhìn từ phía cánh quạt nhìn vào động cơ mà có chiều quay trùng chiều kim đồng hồ thì động cơ đó quay chiều thuận. Sẵn tiện ad chia sẻ với các bạn cách xác định sô thứ tự các xi lanh: với động cơ v8 nhìn từ cánh quạt vào bên trái sẽ được đánh số 1-2-3-4; bên tay phải chúng ta tính từ cánh quạt vô sẽ là 5-6-7-8.

Bước 2: Xác định xupap nạp và xupap xả: thường thì đa số động cơ bố trí xupap nạp gần đường nạp và xupap xả gần đường xả ( như trong hình). Nhưng với một số động cơ thì xupap nạp và xả được bố trí khác thường làm chúng ta khó xác định đâu là xupap nạp và đâu là xupap xả. Trường hợp này chúng ta làm như sau: quay theo chiều nổ động cơ và quan sát cò mổ: nếu 2 cò mổ trên cùng xi lanh đóng mở theo quy luât "mở- đóng", "đóng- đóng", "đóng- đóng", "đóng- mở".Thế thì dựa vào quy luật này thì hai xupap "mở- đóng" sẽ tương ứng với "nạp- xả"

Bước 3: Quay theo chiều nổ động cơ. Quan sát tất cả các xupap nạp (hoặc xả), sẽ được quy luật hết xupap nạp của xi lanh này mở tới xupap nạp của xi lanh kia mở. Đây cũng chính là thứ tự nổ của động cơ.
Tiến hành làm các bước như trên thì ta được thứ tự nổ của máy V8 đời 1996 là: 15426378

Trên đây là bài viết em sưu tầm được, các bác có cách nào xác định hay hơn thì chia sẻ cùng nhau nhé.

Nguồn: Carcar
E hay nhìn máy xong hành chỉnh được không bác

Thayduc

Tài xế O-H
Cơ bản là làm sao biết cái nào song hành cơ
Dạ, vẽ cái vòng tròn, nếu 4 máy thì vẽ 2 đường kính, 6 máy vẽ 3 đường kính, 8 máy vẽ 4 đường kính (các đường kính chia đều hình tròn) máy nào đối xứng với nhau trên cùng đường kính thì cặp máy đó song hành phải không Bác?

Cai banh xe

Dạ, vẽ cái vòng tròn, nếu 4 máy thì vẽ 2 đường kính, 6 máy vẽ 3 đường kính, 8 máy vẽ 4 đường kính (các đường kính chia đều hình tròn) máy nào đối xứng với nhau trên cùng đường kính thì cặp máy đó song hành phải không Bác?
Vẽ xem có tìm được không? Loại 6 hoặc 8 máy nhé

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên