Cách xác định thứ tự nổ của động cơ

Review Gara OH
Bình luận: 80Lượt xem: 35,704

Manhcuong1998

Tài xế O-H
Dạ. Chết, em quên mất, cái em nói là xác định thứ tự nổ

Dạ. Hình vẽ như vầy nè Bác ạ

View attachment 93274

View attachment 93275

View attachment 93276
Cái này tiện này bác chia sẻ hay quá ạ. Em h ms biết cách xd như này. Em còn ít kinh nghiệm với kiến thức nên thỉnh thoảng được làm máy hay chỉnh cò em hay dở vở ra xem lại☺️☺️ Nếu biết dk cái hình chòn này sớm thì đỡ mệt

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!

Cai banh xe

Cái này tiện này bác chia sẻ hay quá ạ. Em h ms biết cách xd như này. Em còn ít kinh nghiệm với kiến thức nên thỉnh thoảng được làm máy hay chỉnh cò em hay dở vở ra xem lại☺️☺️ Nếu biết dk cái hình chòn này sớm thì đỡ mệt
Đỡ mệt tay nhưng lại đau cái đầu, không nhanh lại hay nhầm

Thayduc

Tài xế O-H
Đấy là bác biết thứ tự nổ rồi, chủ đề ở đây là tìm thứ tự nổ,mà phía trên bác nói dùng cặp song hành để tìm. Biết rồi thì tìm song hành làm cái gì
Dạ. E chưa đọc kỹ chủ đề Bác ạ hihi. Tìm thứ tự nổ của máy thì có nhiều cách lắm Bác ạ, theo em cách đơn giản nhất là tháo hết buri (nếu máy xăng), tháo hết kim phun (nếu máy dầu) mỗi lổ trên pit tông cắm một que đo, quay máy theo chiều quay, cứ que nào đẩy lên hết và bắt đầu vừa xuống thì máy đó đang làm việc

Cai banh xe

Dạ. E chưa đọc kỹ chủ đề Bác ạ hihi. Tìm thứ tự nổ của máy thì có nhiều cách lắm Bác ạ, theo em cách đơn giản nhất là tháo hết buri (nếu máy xăng), tháo hết kim phun (nếu máy dầu) mỗi lổ trên pit tông cắm một que đo, quay máy theo chiều quay, cứ que nào đẩy lên hết và bắt đầu vừa xuống thì máy đó đang làm việc
Sai bét, về học lại đê

KhanhHongAuto

Tài xế O-H
ĐỘNG CƠ V8 CỦA HYUNDAI LÀ PHIÊN BẢN CỦA MITSUBISHI CỦA NHẬT BẢN CÓ KỲ NỔ LÀ 1-5-4-2-6-3-7-8.
THÌ NỔ CỦA ĐỘNG CƠ DOOSAN V8 GẮN TRÊN XE DAEWOO LÀ 1-5-7-2-6-3-4-8. DÃY MÁY BÊN TRÁI (TÀI) LÀ 1234, BÊN PHỤ (PHẢI) LÀ 5878.
* NẾU BẠN CHƯA BIẾT THỨ TỰ KỲ NỔ THÌ CÁCH TÌM KỲ NỔ CHO ĐỘNG CƠ V8 NHƯ SAU:
- ĐỐI VỚI ĐỘNG CƠ 4 THÌ KHI TRỤC KHUỶU QUAY GIÁP VÒNG KỲ NỔ LÀ 720 ĐỘ.
- 720 ĐỘ/ 8 = 90 ĐỘ.
BƯỚC 1:
BẠN HÃY XÁC ĐỊNH MÁY SỐ 1 NẰM Ở BÊN TRÁI HAY BÊN PHẢI? (TAY BIÊN NẰM TRƯỚC TIÊN ĐẦU TRỤC KHUỶU NẾU GẮN LIỀN VỚI PISTON BÊN TRÁI LÀ SỐ 1 NẰM BÊN TRÁI... VÀ NGƯỢC LẠI...). VÍ DỤ Ở ĐÂY BẠN ĐÃ XÁC ĐỊNH ĐƯỢC PISTON SỐ 1 NẰM BÊN TRÁI. NHƯ VẬY TA CÓ KẾT QUẢ DÃY MÁY BÊN TRÁI LÀ 1,2,3,4 VÀ BÊN PHẢI LÀ, 5,6,7,8.
BƯỚC 2: BẠN QUAY TRỤC KHUỶU CHO MÁY SỐ 1 ĐÊN ĐIỂM CHẾT TRÊN (ĐCT), DÙNG QUE THĂM NHỚT KIỂM TRA ĐẦU PISTON LÀ BIẾT. LÚC ĐÓ BẠN LÀM DẤU TRÊN THƯỚC NHỚT ĐỂ KIỂM TRA VÀ XÁC ĐỊNH ĐCT CỦA CÁC PISTON CÒN LẠI. SAU ĐÓ BẠN DÙNG THƯỚC NHỚT ĐỂ KIỂM TRA CÁC PISTON DÃY MÁY BÊN PHẢI XEM PISTON NÀO CÙNG SONG HÀNH LÊN ĐCT CÙNG MÁY 1 (VỀ NGUYÊN TẮC PISTON CÙNG SONG HÀNH LÀ MÁY 1-6; 2-8; 3-5; 4-7). VẬY Ở ĐÂY MÁY 6 SONG HÀNH CÙNG MÁY 1, TA KIỂM TRA MÁY SỐ 6 SUPAP XẢ VỪA ĐÓNG VÀ SUPAP HÚT VỪA CHỚM MỞ ĐỂ XÁC ĐỊNH ĐƯỢC MÁY 1 ĐANG Ở KỲ NỔ.
BƯỚC 3: BẠN QUAY TRỤC KHUỶU THEO CHIỀU MÁY CHẠY ĐÚNG 90 ĐỘ, SAU ĐÓ DÙNG THƯỚC NHỚT ĐỂ KIỂM TRA ĐẦU PISTON CỦA 2 MÁY SONG HÀNH ĐANG Ở ĐCT, RỒI KIỂM TRA SUPÁP CỦA 2 MÁY ĐÓ XEM MÁY NÀO SUPAP ĐANG Ở TRẠNG THÁI TỰ DO LÀ XÁC ĐỊNH MÁY ĐÓ LÀ KỲ NỔ KẾ TIẾP.
CỨ VẬY, BẠN QUAY TIẾP TRỤC KHUỶU ĐÚNG 40 ĐỘ KIỂM TRA TIẾP ĐỂ XÁC ĐỊNH THỨ TỰ KỲ NỔ ĐẾN MÁY CUỐI CÙNG.
CHÚC BẠN THÀNH CÔNG. THÂN!

Thayduc

Tài xế O-H
Để xác định thứ tự nổ của động cơ có vài cách, cách đơn giản đối với động cơ xăng là tháo hết buri và nút giẻ vào, quay máy theo chiều quay và ghi lại thứ tự bật giẻ của từng buri
Đối với động cơ Diesel thì tháo kim phun và cũng nút giẻ tương tự như trên
Chúc thành công

Phamdinh94

Tài xế O-H
Em có ý kiến thế này không biết có áp dụng được không. Để xác định thứ tự nổ của các máy em chả cần biết đó là loại máy nào (I4, I6, hay V6, V8...) mà em chỉ cần biết chiều quay của trục khuỷu thôi.
Để đơn giản em lại làm cái mẹo hôm qua em comment trên nhóm sinh viên là nhét hết bông vào đầu ren bugi tất cả các máy, sau đó quay buli trục khuỷu từng vòng 1, rồi quan sát xem cái bông nào bị thổi ra thì máy đó vừa CUỐI NÉN. Cứ tuần tự quay như vậy là xác định được thứ tự nổ.
Bác cho em hỏi lam như thế thì biết máy đó nổ.nhung lam sao ma biêt được đấy la máy số mấy.và lam sao để xác định đâu la máy 1 ,máy 2 động cơ v6 với.hay may 1 thường nằm ở trên đầu ở phi tay trái

ThichCaFe

Tài xế O-H
Để xác định thứ tự nổ của động cơ có vài cách, cách đơn giản đối với động cơ xăng là tháo hết buri và nút giẻ vào, quay máy theo chiều quay và ghi lại thứ tự bật giẻ của từng buri
Đối với động cơ Diesel thì tháo kim phun và cũng nút giẻ tương tự như trên
Chúc thành công
Nút vào lỡ máy hút giẻ vào xilanh thì sao ta.

Nguyễn Xuân Giang

Giữ xe
Nhân viên
Bác cho em hỏi lam như thế thì biết máy đó nổ.nhung lam sao ma biêt được đấy la máy số mấy.và lam sao để xác định đâu la máy 1 ,máy 2 động cơ v6 với.hay may 1 thường nằm ở trên đầu ở phi tay trái
Cái bác nói là ở đầu puly là đúng rồi, những em cũng không nhớ là tay phải hay tay trái đâu (Cái này là kinh nghiệm với các máy phổ thông thường gặp thôi nhé).

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên