Cách xác định các chân của máy phát điện và nguyên lý của tiết chế rời 5 chân

H
Bình luận: 221Lượt xem: 83,832

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Dạ. Cái này làm em đau đầu rồi không biết gì luôn, dạ. Bác ơi N nhiệm vụ nó là gì Bác ạ..
Trong bộ tiết chế và máy phát điện của hầu hết ô tô, N sẽ báo cho tiết chế điện áp xoay chiều mà máy phát ra, báo cho biết máy phát có làm việc không

hoangdat

Tài xế O-H
Xin nhờ Cụ @Cai banh xe . Tôi lắp thêm cái đồng hồ đo vòng tua máy sơ đồ đấu nối như hình dưới. Chân tín hiệu của đồng hồ được đấu vào chân W của máy phát. Xin hỏi cụ chân W là chân gì, với máy phát 24v chân W cho điện áp ra là bao nhiêu?
Cảm ơn cụ.

New Doc 2019-04-16 15.55.07.jpg

Cai banh xe

Xin nhờ Cụ @Cai banh xe . Tôi lắp thêm cái đồng hồ đo vòng tua máy sơ đồ đấu nối như hình dưới. Chân tín hiệu của đồng hồ được đấu vào chân W của máy phát. Xin hỏi cụ chân W là chân gì, với máy phát 24v chân W cho điện áp ra là bao nhiêu?
Cảm ơn cụ.

View attachment 93272
Xét về mặt ký hiệu, W là chân báo. Nhưng nếu là đấu tua thì bác đừng câu vào chân máy phát nhé. Cái đồng hồ này có thể đa năng nên nó làm sẵn thế thôi, không bắt buộc nối vào máy phát điện

hoangdat

Tài xế O-H
Xét về mặt ký hiệu, W là chân báo. Nhưng nếu là đấu tua thì bác đừng câu vào chân máy phát nhé. Cái đồng hồ này có thể đa năng nên nó làm sẵn thế thôi, không bắt buộc nối vào máy phát điện
Sách hướng dẫn nói có thể đấu vào cảm biến tại bánh đà hoặc đấu vào chân W của máy phát.
Tôi đang ở nhà nên đấu nguồn ac quy 12v để thử đồng hồ. Tin hiệu vào dạng xung, lại thấy đấu vào máy phát được nên quẹt dây tín hiệu ( Signal input) vào cực dương ac quy, thấy đồng hồ lặng thinh. Đang cảm thấy lo lo.

Cai banh xe

Sách hướng dẫn nói có thể đấu vào cảm biến tại bánh đà hoặc đấu vào chân W của máy phát.
Tôi đang ở nhà nên đấu nguồn ac quy 12v để thử đồng hồ. Tin hiệu vào dạng xung, lại thấy đấu vào máy phát được nên quẹt dây tín hiệu ( Signal input) vào cực dương ac quy, thấy đồng hồ lặng thinh. Đang cảm thấy lo lo.
Tín hiệu tốc độ là tốc độ biến đổi, bác nối vào máy phát điện qua chân đó nó lặng thinh là đúng, vì cái tín hiệu châm W có thay đổi theo tốc độ đâu. Cái quan trọng nhất là chưa biết bác đo tua của động cơ gì vậy?? Hy vọng nó không hỏng

hoangdat

Tài xế O-H
Tín hiệu tốc độ là tốc độ biến đổi, bác nối vào máy phát điện qua chân đó nó lặng thinh là đúng, vì cái tín hiệu châm W có thay đổi theo tốc độ đâu. Cái quan trọng nhất là chưa biết bác đo tua của động cơ gì vậy?? Hy vọng nó không hỏng
Một anh thợ gần nhà bảo chân W là điện xoay chiều được lấy ra trước chỉnh lưu phải không bác?

Cai banh xe

Một anh thợ gần nhà bảo chân W là điện xoay chiều được lấy ra trước chỉnh lưu phải không bác?
Tùy loại máy phát điện, bác ạ. Đúng là có nhiều máy, đây là nơi trích điện xoay chiều trước chỉnh lưu. Nếu câu đồng hồ thì bác lưu ý về điện áp nhé. Điện áp và tần số của nó tùy thuộc vào tốc độ quay của trục máy, ngoài ra điện áp còn tùy thuộc vào tải của máy phát điện. Tốc độ quay của máy phát có thể không đúng với tốc độ trục động cơ

Character

Tài xế O-H
Thông thường các chân được kí hiệu hết trên thân máy phát. Trường hợp bị rách tem không còn gì để xác định thì bác có thể làm như sau:
- Chân B bao giờ cũng là chân to đứng một mình và không nằm trong bộ rắc điện.
- Chân IG là chân cấp nguồn tạo ra dòng kích từ ban đầu nên nếu cắm sai chân này sẽ không có hiện tượng hít khi cụ đưa cờ lê vào đầu buli máy phát
- Còn 2 chân là S và L thì cụ đấu nối tiếp một bóng đèn nhỏ vào, nếu bóng đèn nối vào cùng với đèn báo nạp sáng mờ thì đó là chân L
- Còn lại tất nhiên là chân S
Chân s này có tac dụng gì bác

Hapmsla

Tài xế O-H
Em là thành viên mới. Em chào các bác
Các bác cho em hỏi em có củ phát của xe tải trung quốc nhưng em không biết nó dùng tiết chế loại nào và các bác chỉ cho em các chân trên củ phát có chức năng gì
Cảm ơn các bác

Cai banh xe

Em là thành viên mới. Em chào các bác
Các bác cho em hỏi em có củ phát của xe tải trung quốc nhưng em không biết nó dùng tiết chế loại nào và các bác chỉ cho em các chân trên củ phát có chức năng gì
Cảm ơn các bác

View attachment 96107
Bác hỏi tiết chế thì đưa cái tiết chế lên đây chứ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên